Tác Dụng Phụ Khi Sử Dụng Thuốc Tramadol + Paracetamol Là Gì?

--- Bài mới hơn ---

  • Tư Vấn Sử Dụng Thuốc Paracetamol: 150Mg, 320Mg, 500Mg, 650Mg
  • Tác Dụng Thuốc Paracetamol 500Mg Và Cách Dùng Đúng Nhất
  • Nghiên Cứu Biện Pháp Cải Thiện Độ Hòa Tan Của Paracetamol Và Ibuprofen Trong Viên Nén Phối Hợp
  • Paracetamol Hay Ibuprofen? Dùng Gì (Sử Dụng Và Khác Biệt) / Tâm Sinh Lý
  • Panadol (Xanh) Giảm Đau Hạ Sốt
  • Thuốc Tramadol + paracetamol là thuốc dùng để giảm đau và hạ sốt. Tuy nhiên thuốc có thể gây ra số tác dụng phụ nghiêm trọng cho người bệnh.

    Trình Dược viên cho biết, thuốc tramadol + paracetamol có tác dụng giảm đau gồm 2 thành phần hoạt chất: tramadol và acetaminophen. Tramadol là loại thuốc giảm đau gây nghiện, có tác dụng lên não làm thay đổi cảm giác và phản ứng của cơ thể với cơn đau. Acetaminophen được dùng để giảm đau và hạ sốt.

    Liều dùng thuốc tramadol + paracetamol như thế nào?

    Thông tin được cung cấp trên trạng nhà thuốc GPP chỉ mang tính chất tham khảo không thể thay thế cho lời khuyên của Bác sĩ. Vì thế, hãy luôn hỏi ý kiến Bác sĩ trước khi sử dụng thuốc tramadol + paracetamol.

    Liều dùng thuốc tramadol + paracetamol cho người lớn:

    • Đối với thuốc tramadol + paracetamol nên dùng trong thời gian ngắn để giảm đau cấp tính (trong vòng 5 ngày trở lại) bằng cách uống 2 viên nén mỗi 4 – 6 giờ khi cần thiết.
    • Không dùng quá 8 viên mỗi ngày.

    Liều dùng thuốc tramadol + paracetamol cho trẻ em:

    Theo tin tức ngành dược, thuốc tramadol + paracetamol hiện vẫn chưa có nghiên cứu nào chỉ ra và quyết định liều dùng thông thường cho trẻ em. Vì thế, nếu bạn muốn cho trẻ dùng thuốc này hãy hỏi Bác sĩ thật kỹ để tránh xảy ra những tác dụng không mong muốn.

    Thuốc tramadol + paracetamol có những dạng và hàm lượng nào?

    Tác dụng phụ có thể gặp khi dùng thuốc tramadol + paracetamol

    Tác dụng phụ có thể gặp khi dùng thuốc tramadol + paracetamol

    Đối với bất kỳ loại thuốc nào đều có thể gây ra một số tác dụng phụ bởi nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: cơ địa, tình trạng đáp ứng thuốc của mỗi người,… Theo đó, khi sử dụng thuốc tramadol + paracetamol có thể xảy ra một số tác dụng phụ thường gặp như: táo bón, tiêu chảy, choáng váng, uể oải, đau đầu, chán ăn, đổ mồ hôi, buồn nôn, mệt mỏi, khó ngủ hoặc nôn mửa.

    Nếu như xảy ra những tác dụng phụ nghiêm trọng sau hãy đến bệnh viện ngay để được cấp cứu kịp thời:

    • Phản ứng dị ứng nặng (phát ban; nổi mẫn; ngứa ngáy; khó thở;cứng ngực; miệng, mặt hoặc môi, cổ họng, lưỡi bị sưng; khàn giọng, thở khò khè);
    • Đau ngực;
    • Lú lẫn;
    • Đi vệ sinh khó khăn;
    • Đổ mồ hôi nhiều;
    • Ngất xỉu;
    • Tim đập nhanh hoặc bất bình thường;
    • Sốt;
    • Chứng ảo giác;
    • Mất kiểm soát;
    • Tinh thần hoặc tâm trạng thay đổi (lo âu, buồn phiền);
    • Sưng, đỏ;
    • Giộp da, lột da;
    • Động kinh (co giật);
    • Nôn mửa nhiều, tiêu chảy;
    • Đau đầu liên tục hoặc dữ dội;
    • Choáng váng;
    • Thở nông và chậm;
    • Có suy nghĩ tự tử;
    • Các biểu hiện của vấn đề về gan (vàng da và mắt, nước tiểu có màu sẫm, đau bụng, ăn không ngon);
    • Rùng mình;
    • Mệt và suy nhược trong người;
    • Thị giác thay đổi;
    • Da tím tái.

    Không phải ai cũng gặp các tác dụng phụ như trên. Bạn có thể có các tác dụng phụ khác không được đề cập. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về các tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

    --- Bài cũ hơn ---

  • Tác Dụng Của Paracetamol Với Thai Kỳ, Mẹ Bầu Không Nên Xem Nhẹ!
  • Tác Dụng Của Thuốc Hapacol
  • Paracetamol: Loại Thuốc Giảm Đau, Hạ Sốt Quen Thuộc Nhưng Nó Ẩn Chứa Vô Vàn Tác Hại Mà Nhiều Người Không Biết
  • Thuốc Giảm Đau Paracetamol Viên Sủi Có Tác Dụng Gì ?
  • Elixir Là Gì? Ưu Nhược Điểm, Kỹ Thuật Bào Chế Và Một Số Ví Dụ
  • Thuốc Paracetamol: Công Dụng, Liều Dùng Và Tác Dụng Phụ

    --- Bài mới hơn ---

  • Paracetamol Là Gì? Công Dụng, Liều Dùng, Lưu Ý Sử Dụng Paracetamol
  • Thuốc Paracetamol Extra: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Thuốc Savi Paracetamol Extra: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Tác Dụng Thuốc Paracetamol Extra Và Cách Dùng Đúng Nhất
  • Thuốc Savi Paracetamol Extra Là Gì? Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán Hộp 10 Vỉ X 10 Viên Nén Dài Bao Phim
  • Phân nhóm: thuốc giảm đau (không có chất gây nghiện) & hạ sốt

    Tên hoạt chất: Paracetamol

    Thương hiệu: Panadol®, Efferalgan Codein®, Efferalgan Paracetamol®, Efferalgan®, Efferalgan Vitamin C®, Tatanol® và Hapacol®.

    Công dụng của thuốc paracetamol

    Dược sĩ Nam Anh, giảng viên Cao đẳng Dược TPHCM – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur cho biết, Paracetamol (acetaminophen) là hoạt chất giúp giảm đau và hạ sốt.

    Paracetamol là loại thuốc được sử dụng để điều trị các triệu chứng như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm sốt.v.v… Thuốc paracetamol có tác dụng giảm đau ở người bị viêm khớp nhẹ, nhưng không có tác dụng đối với viêm nặng hơn (viêm sưng khớp cơ). Hàm lượng thông thường sử dụng là paracetamol 500mg.

    Liều dùng của thuốc paracetamol như thế nào?

    Những thông tin về liều dùng của thuốc paracetamol sau đây không thay thế cho lời khuyên của bác sĩ, hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định sử dụng thuốc.

    Paracetamol có những dạng dùng và hàm lượng phổ biến như sau:

    • Viên nén, dạng uống: 325mg, 500mg.
    • Gel, dạng uống: 500mg.
    • Dung dịch, dạng uống: 160 mg/5 ml (120ml, 473ml); 500 mg/5 ml (240ml).
    • Siro, dạng uống: biệt dược Triaminic® cho trẻ nhỏ dùng giảm đau hạ sốt: 160 mg/5ml (118ml).

    Liều dùng thông thường của thuốc Paracetamol như sau:

    Liều hạ sốt cho người lớn:

    • Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.
    • Viên nén paracetamol 500mg: 2 viên 500mg uống mỗi 4-6 giờ.

    Liều giảm đau cho người lớn:

    • Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 500mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.
    • Viên nén paracetamol 500mg: 1 viên uống mỗi 4-6 giờ.

    Liều hạ sốt và giảm đau cho trẻ em:

    + Giảm đau: Dạng uống hoặc đặt hậu môn:

    • Đối với trẻ 1 tháng tuổi trở xuống: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ nếu cần.
    • Trên 1 tháng đến 12 tuổi: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa: 5 liều trong 24 giờ)

    + Sốt:

    • Đối với trẻ 4 tháng đến 9 tuổi: Liều khởi đầu: 30 mg/kg (Theo nghiên cứu, liều lượng này có hiệu quả hơn trong việc giảm sốt so với liều duy trì 15 mg/kg và không có sự khác biệt về độ dung nạp lâm sàng.)
    • Đối với trẻ 12 tuổi trở lên: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000mg trong 6-8 giờ.

    Thời điểm phát huy tác dụng: Tác dụng giảm đau của paracetamol có hiệu quả trong 30-60 phút khi thuốc. Ảnh hưởng của thuốc kéo dài trong 3-4 giờ.

    Cảnh báo:

    Các bác sĩ khuyến cáo không được sử dụng paracetamol với liều vượt mức khuyến cáo. Nếu sử dụng quá liều có thể gây nguy hiểm nghiêm trọng.

    Liều dùng tối đa của paracetamol cho người lớn là 4g (4000mg) mỗi ngày. Trong trường hợp bạn đang sử dụng đồ uống có cồn mỗi ngày thì liều tối đa khuyến cáo là 2g/ngày và hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc.

    Hãy cho bác sĩ biết trước khi sử dụng thuốc nếu như bạn bị bệnh gan hoặc có tiền sử nghiện rượu.

    Dược sĩ, giảng viên liên thông Cao đẳng Dược TPHCM – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur lưu ý, tuyệt đối không sử dụng bất cứ loại thuốc không kê toa nào khác để trị ho, cảm lạnh, dị ứng hoặc thuốc giảm đau mà không có chỉ định của bác sĩ. Hoạt chất paracetamol có trong nhiều loại thuốc biệt dược mà bạn không biết, chính vì vậy nếu sử dụng một số thuốc cùng nhau, bạn có thể vô tình sử dụng quá liều paracetamol. Do đó hãy đọc nhãn của bất kỳ loại thuốc khác mà bạn đang sử dụng để xem nó có chứa paracetamol, Acetaminophen hay APAP không. Lưu ý tránh uống rượu trong khi dùng thuốc này, bởi rượu có thể làm tăng nguy cơ bị tổn thương gan trong khi dùng thuốc paracetamol.

    Lưu ý trước khi sử dụng thuốc paracetamol:

    Bạn lưu ý không sử dụng thuốc paracetamol nếu như bạn bị dị ứng với acetaminophen hoặc paracetamol.

    Hãy hỏi ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ nếu như bạn đang mắc các vấn đề sau:

    • Bệnh gan;
    • Tiền sử nghiện rượu.
    • Đang mang thai hoặc cho con bú.

    Không sử dụng paracetamol khi không có chỉ định của bác sĩ nếu như bạn đang cho con bú.

    Sử dụng thuốc paracetamol theo đúng hướng dẫn sử dụng thuốc hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

    Nếu muốn điều trị cho trẻ, hãy sử dụng dạng paracetamol dành cho trẻ em. Cẩn thận làm theo hướng dẫn định lượng trên nhãn thuốc. Không được dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi nếu như không có chỉ định của bác sĩ.

    Nếu sử dụng paracetamol dạng lỏng, hãy đo lường lượng thuốc với muỗng hoặc dụng cụ đo liều chuyên dụng. Nếu bạn không có dụng cụ đo liều, hãy hỏi dược sỹ. Bạn có thể phải lắc chất lỏng trước mỗi lần sử dụng và làm theo hướng dẫn trên nhãn thuốc.

    Đối với thuốc paravetamol dạng viên nén nhai, lưu ý phải nhai kỹ viên thuốc trước khi nuốt.

    Đảm bảo tay bạn khô khi cầm viên thuốc paracetamol dạng tan rã. Đặt viên thuốc trên lưỡi và nó sẽ bắt đầu tan ngay. Lưu ý không nuốt toàn bộ viên, để thuốc hòa tan trong miệng mà không nhai.

    Để sử dụng paracetamol dạng sủi bọt, bạn hãy hoà tan một gói thuốc trong ít nhất 118ml nước. Khuấy hỗn hợp này và uống hết ngay. Để đảm bảo bạn uống đủ liều, hãy thêm một ít nước vào ly thuốc bạn vừa uống xong, khuấy nhẹ nhàng và uống ngay.

    Không uống paracetamol dạng thuốc đặt hậu môn. Thuốc chỉ dùng cho trực tràng. Bạn nên rửa tay trước và sau khi đặt viên thuốc vào hậu môn.

    Hãy cố gắng làm rỗng ruột và bàng quang ngay trước khi sử dụng thuốc đặt hậu môn paracetamol. Tháo vỏ bọc bên ngoài thuốc trước khi đặt, tránh cầm viên thuốc đặt trên tay của bạn quá lâu nếu không thuốc sẽ tan ra trên tay.

    Để có kết quả tốt nhất, bạn nằm xuống và chèn đầu thuốc vào hậu môn. Giữ viên thuốc ngủ trong vài phút. Thuốc sẽ tan nhanh chóng sau khi chèn vào hậu môn và bạn sẽ cảm thấy ít hoặc không có cảm giác khó chịu khi giữ nó. Bạn nên tránh đi vệ sinh hoặc đi tắm sau khi dùng thuốc.

    Ngừng dùng thuốc paracetamol và đến gặp bác sĩ nếu:

    • Bạn vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ);
    • Bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng;
    • Bạn bị nổi ban da, đau đầu liên tục, đỏ hoặc sưng;
    • Các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn hoặc/nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.
    • Xét nghiệm glucose trong nước tiểu có thể cho kết quả sai trong khi bạn dùng paracetamol. Nói chuyện với bác sĩ nếu bạn bị tiểu đường và nhận thấy có sự thay đổi về lượng đường trong quá trình điều trị.

    Tác dụng phụ của thuốc paracetamol

    Dược sĩ, giảng viên văn bằng 2 Cao đẳng Dược TPHCM – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur, sử dụng thuốc paracetamol bạn có thể gặp phải những phản ứng dị ứng với paracetamol: phát ban; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi, hoặc họng. Nếu có những dấu hiệu này, hãy gọi cấp cứu 115 hoặc đến trạm y tế gần nhất.

    Ngưng sử dụng thuốc và đến gặp bác sĩ ngay nếu bạn có những tác dụng phụ nghiêm trọng như:

    • Nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét;
    • Sốt nhẹ kèm buồn nôn, đau dạ dày và ăn mất ngon;
    • Bệnh vàng da (bao gồm triệu chứng vàng da hoặc vàng lòng trắng mắt).

    Caodangyduochcm.edu.vn tổng hợp.

    Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur TP Hồ Chí Minh

    Cơ sở Bình Thạnh: 37/3 Ngô Tất Tố, phường 21, quận Bình Thạnh, TPHCM. Tư vấn: 028.6295.6295 – 09.6295.6295

    VĂN PHÒNG TUYỂN SINH ĐT QUẬN BÌNH TÂN: Số 913/3 Quốc Lộ 1A, Phường An Lạc, Quận Bình Tân – TP Hồ Chí Minh ( Ngay vòng xoay An Lạc, Ngã 3 Trần Đại Nghĩa với Quốc Lộ 1 A). Tư vấn: 0799.913.913 – 0899.913.913

    Thuốc paracetamol: công dụng, liều dùng và tác dụng phụ

    --- Bài cũ hơn ---

  • Paracetamol Thuốc Giảm Đau, Hạ Sốt: Công Dụng & Liều Dùng
  • Paracetamol Là Thuốc Gì? Công Dụng Và Liều Dùng Của Thuốc
  • Top 4+ Thuốc Choay Tốt Được Sử Dụng Phổ Biến Nhất
  • Paracetamol 500Mg® Là Thuốc Gì?
  • Thuốc Paracetamol Kabi 1G Là Thuốc Gì? Có Tác Dụng Gì? Giá Bao Nhiêu Tiền?
  • 11 Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp Hiệu Quả Nhất, Ít Tác Dụng Phụ Giá Từ 10K

    --- Bài mới hơn ---

  • Hết Sức Cẩn Trọng Với Những Tác Dụng Phụ Của Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp
  • Những Tác Dụng Phụ Của Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp Bạn Cần Biết
  • Những Tác Dụng Phụ Của Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp Thường Gặp
  • Về Thuốc Ngừa Thai Khẩn Cấp Liều 1 Viên Duy Nhất
  • Chậm Kinh Khi Uống Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp
  • Thuốc tránh thai khẩn cấp postinor 1 viên, 2 viên, happynor, Mifepristone 10mg, Mifepristone 200mg là an toàn nhất cho người dùng, giá 10-40k/ liều dùng.

    Thuốc tránh thai hoạt động như thế nào?

    Thuốc tránh thai được biết đến là loại thuốc ngăn cản sự “giao lưu” giữa trứng và tinh-trùng tránh thụ tinh, và đây cũng là biện pháp tránh thai khá an toàn. Thuốc tránh thai có khá nhiều loại như loại 1 viên, loại 2 viên và thuốc tránh thai hàng ngày, công dụng của mỗi loại thuốc giống nhau nhưng có cách dùng khác nhau.

    • Thuốc tránh thai 1 viên: Uống sau khi quan hệ, không quá 36 tiếng.
    • Thuốc tránh thai 2 viên: Uống viên đầu tiên sau khi quan hệ và viên thứ 2 cách viên thứ 1 là 8 tiếng.
    • Thuốc tránh thai hàng ngày:Uống viên đầu tiên vào ngày thứ 1 của chu kỳ KN (ngày đầu tiên bắt đầu xuất hiện k.nguyệt), ngày uống 1 viên, và uống vào giờ nhất định. Uống đến khi nào bạn không muốn tránh thai nữa thì nên dừng thuốc, uống hết 1 vỉ thì nghỉ 7 ngày rồi uống tiếp vỉ thứ 2.

    Top thuốc tránh thai khẩn cấp tốt, an toàn nhất hiện nay

    Viên uống tránh thai khẩn cấp Mifestad 10

    Giá 15.000 đồng

    Sử dụng chất kháng progestin (mifepristone 10 mg) là 1 loại thuốc tránh thai khẩn cấp, loại một viên nén, uống một liều duy nhất.

    Thuốc không thay thế biện pháp ngừa thai thường xuyên.Quan hệ tinh-dục không an toàn sau khi dùng thuốc sẽ tăng nguy cơ có thai ngoài ý muốn.Liều 10 mg không gây sảy thai nhưng không thể ngoại trừ xuất huyết có thể xảy ra trong vai trường hợp nếu phụ nữ có thai.

    Không dùng quá 2 lần thuốc Mifestad trong 1 tháng.

    Có thể kể một số tác dụng phụ như rong huyết (do thuốc làm teo, bong niêm mạc tử cung), nhức đầu, chóng mặt, mệt mỏi và buồn nôn.

    Thuốc tránh thai khẩn cấp Postinor 2

    Giá 35.000 đồng

    Postinor 2 ngừa thai khẩn cấp trong vòng 72 giờ sau cuộc giao hợp không được bảo vệ hoặc phương pháp ngừa thai khác thất bại.

    Postinor-2 không được dùng cho người đã mang thai, và thuốc không có tác dụng phá thai.

    Levonorgestrel qua được sữa mẹ. Tác dụng của levonorgestrel lên trẻ có thể giảm nếu người mẹ uống thuốc ngay sau khi cho con bú, nên tránh cho bú sau mỗi lần dùng Postinor-2.

    Tác dụng ngoại ý

    Buồn nôn, đau bụng phía dưới, mệt mỏi, nhức đầu, choáng váng, nhũn vú, nôn, tiêu chảy, xuất huyết bất thường và lấm tấm.

    Kiểu hành kinh có thể rối loạn thoáng qua, nhưng hầu hết đều bình thường vào kỳ kinh sau. Nếu trễ kinh hơn 5 ngày, phải xác định là không mang thai.

    Thuốc tránh thai khẩn cấp Mifepristone 200mg: giá 120.000 VND một hộp.

    Sử dụng Mifepriston 200 mg như một loại thuốc gây sẩy thai để chấm dứt thai kỳ trong tử cung.

    Uống 1 viên 200 mg Mifepristone. 48 giờ sau tiếp tục uống 400 mcg Misoprostol. Ngoài ra, cần uống thuốc giảm đau Paracetamol hoặc Ibuprofen đi kèm.

    Hầu hết phụ nữ dùng thuốc này đều có hiện tượng chảy máu a.đạo dài ngày(khoảng 9 ngày), và hiện tượng này không hẳn là hiện tượng thai được tống ra.

    Phụ nữ dùng phương pháp này để gây sẩy thai phải được báo trước rằng nếu phương pháp này thất bại, nói khác hơn là thai kỳ vẫn còn, có nguy cơ sẽ sinh đứa con dị dạng. Do đó, rất cần có sự hướng dẫn phương pháp khác để chấm dứt thai kỳ trong lần khám theo dõi kế tiếp ở bệnh viện.

    Cho đến nay vẫn chưa có nghiên cứu nào chứng minh hoặc bác bá rằng Mifepristone được bài tiết qua sữa mẹ. Tuy nhiên, vì tính an toàn, khuyến cáo các bệnh nhân nên ngừng cho con bú khoảng 3 – 4 ngày sau khi dùng Mifepristone.

    Thuốc tránh thai khẩn cấp Mifepristone 10mg: giá 12.000 đồng/viên

    Tác dụng trong vòng 120 giờ sau giao hợp uống có 1 viên bạn có thể tránh thai.

    Tác dụng không mong muốn:

    Ngoài trễ kinh, các tác dụng ít xảy ra và nhẹ. Các tác dụng phụ thường là: xuất huyết (19%), buồn nôn (14%), nôn (1%), tiêu chảy (5%), đau bụng dưới (14%), mệt (15%), nhức đầu (10), chóng mặt (9%), căng ngực (8%).

    Hơn 50% phụ nữ trễ kinh khoảng 2 ngày so với dự kiến và khoảng 9% phụ nữ trễ kinh hơn 7 ngày.

    Thuốc tránh thai khẩn cấp Happynor 0,75 mg

    Hộp 1 vỉ 2 viên, uống 1 viên trong khoảng 72h sau giao hợp, tốt nhất là trong vòng 48h sau giao hợp sẽ tăng hiệu quả hơn, viên thứ 2 uống cách viên thứ 1 khoảng 12h.

    Tác dụng không mong muốn

    Tác dụng không mong muốn thường gặp nhất trong liệu pháp Levonorgestrel là rối loạn knh-nguyệt (khoảng 5%). Tiếp tục dùng thuốc thì rối loạn k.nguyệt giảm.

    Chảy máu a.đạo thất thường khi sử dụng Levonorgestrel có thể che lấp những triệu chứng của ung thư cổ tử cung hoặc ung thư nội mạc tử cung, do đó cần phải định kỳ (6 – 12 tháng) khám phụ khoa để loại trừ ung thư.

    Chửa ngoài tử cung xảy ra nhiều hơn ở những phụ nữ dùng thuốc tránh thai uống chỉ có Progestogen.

    Nguy cơ này có thể tăng lên khi sử dụng Levonorgestrel dài ngày và thường ở những người tăng cân. ở những phụ nữ đang dùng Levonorgestrel mà có thai hoặc kêu đau vùng bụng dưới thì thầy thuốc cần cảnh giác về khả năng có thai ngoài tử cung.

    Bất kỳ người bệnh nào kêu đau vùng bụng dưới đều phải thăm khám để loại trừ có thai ngoài tử cung. Người ta thấy khi dùng Levonorgestrel hoặc thuốc tránh thai uống nguy cơ bị bệnh huyết khối tắc mạch tăng.

    Ở người dùng thuốc, nguy cơ đó tăng khoảng 4 lần so với người không dùng thuốc.

    Thuốc tránh thai khẩn cấp Bocinor (Levonorgestrel 1,5mg)

    Hộp 1 vỉ x 1 viên nén, thuốc tránh thai khẩn cấp uống ngay sau khi giao hợp trong vòng 72h.

    Levonorgestrel chủ yếu tác động bằng cách ngăn chặn sự rụng trứng và sự chúng tôi nếu cuộc giao hợp xảy ra vào pha tiền rụng trứng, là thời điểm mà khả năng chúng tôi cao nhất.

    Thuốc cũng có thể gây ra những thay đổi trong nội mạc tử cung, cản trở sự làm tổ của hợp tử. Thuốc không có tác dụng một khi sự làm tổ đó bắt đầu.

    Tác dụng không mong muốn

    Ngoài trễ kinh, các tác dụng ít xẩy ra và nhẹ. Các tác dụng phụ thường là: Buồn nôn (13,7%), mệt mỏi (13,3%), đau bụng dưới (13,3%), đau đầu (10,3%), chóng mặt (9,6%), Nhũn vú (8,2%), tiêu chảy (3,8%), nôn (1,4%), rối loạn K.N (31%), trễ kinh hơn 7 ngày (4,5%).

    Thuốc tránh thai khẩn cấp CIEL EC

    Giá: 10.000 đồng

    Viên tránh thai khẩn cấp CIEL EC còn đặc biệt cần cho những phụ nữ trẻ có quan hệ lần đầu không dùng biện pháp tránh thai, chưa muốn có thai, hoặc bị cưỡng hiếp

    .

    Tác dụng không mong muốn

    • Ngoài trễ kinh, các tác dụng ít xảy ra và nhẹ. Các tác dụng phụ thường là: xuất huyết (19%), buồn nôn (14%), nôn (1%), tiêu chảy (5%), đau bụng dưới (14%), mệt (15%), nhức đầu (10), chóng mặt (9%), căng ngực (8%).
    • Hơn 50% phụ nữ trễ kinh khoảng 2 ngày so với dự kiến và khoảng 9% phụ nữ trễ kinh hơn 7 ngày.

    Thuốc tránh thai khẩn cấp Lys:

    Giá 5.000 đồng/vỉ

    Thuốc tránh thai khẩn cấp Lys được chỉ định dùng cho những phụ nữ có quan hệ TD đột xuất (chồng công tác xa, thỉnh thoảng mới gặp), các bà các chị không sử dụng biện pháp tránh thai nào hoặc các biện pháp tránh thai đều không được như: quên uống thuốc tránh thai hàng ngày, tính sai ngày an toàn, dụng cụ tử cung (vòng tránh thai) bị tuột, bao cao su bị rách, thủng.

    Thuốc tránh thai khẩn cấp Lys còn đặc biệt cần cho những phụ nữ trẻ có quan hệ lần đầu không dùng biện pháp tránh thai, chưa muốn có thai, hoặc bị cưỡng hiếp…

    Một số điểm lưu ý

    • Tất cả các thuốc trên uống liều đầu càng sớm càng tốt sau quan hệ TD không được bảo vệ.
    • Thuốc tránh thai khẩn cấp được coi là an toàn (hiệu quả đạt 85%) nhưng không được sử dụng như một biện pháp tránh thai thường xuyên. Trong một tháng không nên dùng quá 2 lần vì càng dùng nhiều thì hiệu quả càng giảm.
    • Có tới 50% số phụ nữ dùng thuốc tránh thai khẩn cấp bị buồn nôn và nôn. Như vậy, hiệu quả của thuốc sẽ bị giảm, chưa kể các tác dụng phụ khác như kn không đều, rong huyết, đau đầu, chóng mặt…
    • Nếu sau khi uống bị nôn thì phải uống ngay liều khác để thay thế. Nếu sau khi uống 2 giờ mới nôn thì không cần uống bù.
    • Không dùng viên tránh thai khẩn cấp khi có thai hoặc bị dị ứng với thuốc tránh thai.

    Thuốc tránh thai khẩn cấp NAPHAMIFE

    Sử dụng trong vòng 120 giờ sau khi giap hợp. Không dùng NAPHAMIFE quá 02 lần/tháng

    Tác dụng phụ: Tử cung ra máu bất thường

    Một số bạn gái sau khi dùng thuốc tránh thai sẽ có hiện tượng ra máu, phần lớn là không có vấn đề gì đáng lo ngại. Nhưng để có thể hiểu và dùng thuốc một cách an toàn, tốt nhất bạn nên hỏi, có sự tư vấn của bác sỹ, hoặc người có kinh nghiệm để tránh hậu quả không đáng có về sau.

    Kỳ nguyệt san thay đổi

    Khá nhiều bạn gái sau khi dùng thuốc tránh thai khẩn cấp, chu kỳ KN vẫn diễn ra theo đúng thời gian trước đó. Nhưng cũng có một số bạn, kỳ nguyệt san sẽ bị chậm hoặc đến sớm hơn thông thường.

    Nếu nguyệt san trễ một tuần, bạn nên thử nghiệm nước tiểu, để xác minh sẽ có phải thuốc tránh thai khẩn cấp đã “thất bại”

    Đau đầu, chóng mặt, tức ngực

    Bạn phải kiên nhẫn. Theo giám đốc Hilda Hutcherson, giáo sư phụ khoa tại đại học Columbia tại New York, “hiện tượng đau đầu, chóng mặt, tức ngực chỉ biến mất khi sau khi dùng thuốc được một thời gian”.

    tu khoa

    • cách sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp loại 1 viên
    • thuốc tránh thai khẩn cấp loại 1 viên có tác dụng trong bao lâu
    • thuốc tránh thai khẩn cấp loại 1 viên 72h
    • thuốc tránh thai khẩn cấp loại 1 viên mifepristone

    --- Bài cũ hơn ---

  • Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp Là Gì, Có Cơ Chế Hoạt Động Ra Sao?
  • Tác Dụng Phụ Của Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp Bạn Cần Biết
  • Tác Dụng Phụ Của Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp Chị Em Nên Biết
  • 5 Tác Dụng Phụ Của Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp Mà Các Chị Em Nên Biết !
  • Các Tác Dụng Phụ Của Thuốc Tránh Thai Khẩn Cấp
  • Thuốc Aspirin Là Gì? Công Dụng, Tác Dụng Phụ

    --- Bài mới hơn ---

  • Thành Phần Và Cách Sử Dụng Thuốc Aspirin 81
  • Thuốc Aspirin Ph8 (Nic) : Liều Dùng & Lưu Ý, Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng Phụ
  • Giá Thuốc Aspirin Ph8 500Mg Dạng Viên Bao Phim Bao Nhiêu?
  • Thuốc Aspirin Ph8 500Mg Là Thuốc Gì? Có Tác Dụng Gì? Giá Bao Nhiêu Tiền?
  • Thuốc Aspirin Ph8 500Mg Có Tác Dụng Gì, Sử Dụng Thế Nào, Giá Bao Nhiêu?
  • Vui lòng nhấp vào để đánh giá

    Thuốc Aspirin hay Axit acetylsalicylic (ASA) là một loại thuốc thường được sử dụng để điều trị đau và sốt do nhiều nguyên nhân khác nhau. Acetylsalicylic acid có tác dụng chống viêm và hạ sốt. Thuốc này cũng ức chế kết tập tiểu cầu và được sử dụng trong phòng ngừa đột quỵ cục máu đông và nhồi máu cơ tim (MI). Để biết thêm nhiều thông tin về thuốc, NhaThuocGan xin gửi tới quý bạn đọc những thông tin cơ bản tham khảo về sản phẩm.

    • Thuốc Aspirin được sử dụng để điều trị đau và giảm sốt hoặc viêm.
    • Nó đôi khi được sử dụng để điều trị hoặc ngăn ngừa các cơn đau tim, đột quỵ và đau ngực (đau thắt ngực).

    Công dụng thuốc Aspirin ra sao?

    Ở liều cao điều trị hoặc giúp giảm các triệu chứng:

      Thấp khớp, viêm khớp dạng thấp, tình trạng viêm khớp khác, viêm màng ngoài tim

    • Để ngăn ngừa cục máu đông hình thành và giảm nguy cơ cơn thiếu máu não thoáng qua (TIA) và đau thắt ngực không ổn định.
    • Ngăn ngừa nhồi máu cơ tim ở bệnh nhân mắc bệnh tim mạch bằng cách ngăn ngừa hình thành cục máu đông.
    • Ngăn ngừa đột quỵ, nhưng không điều trị đột quỵ phòng ngừa ung thư đại trực tràng.
    • Aspirin thường không phù hợp với những người dưới 16 tuổi, vì nó có thể làm tăng nguy cơ mắc hội chứng Reye, có thể xuất hiện sau khi nhiễm vi-rút, như cảm lạnh, cúm hoặc thủy đậu.
    • Nó có thể dẫn đến chấn thương não vĩnh viễn hoặc tử vong.
    • Tuy nhiên, một chuyên gia có thể kê toa aspirin cho trẻ dưới sự giám sát nếu chúng mắc bệnh Kawasaki và để ngăn ngừa cục máu đông hình thành sau phẫu thuật tim.
    • Acetaminophen (paracetamol, Tylenol) và ibuprofen thường được sử dụng thay thế.

    Tác dụng phụ của Aspirin là gì?

    • Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có dấu hiệu phản ứng dị ứng với aspirin : nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.
    • Ngừng sử dụng thuốc này và gọi bác sĩ nếu bạn bị: ù tai, nhầm lẫn, ảo giác, thở nhanh, co giật (co giật); buồn nôn, nôn hoặc đau dạ dày nghiêm trọng; phân có máu hoặc hắc ín, ho ra máu hoặc nôn trông giống như bã cà phê; sốt kéo dài hơn 3 ngày; hoặc là sưng, hoặc đau kéo dài hơn 10 ngày.
    • Tác dụng phụ aspirin phổ biến bao gồm: đau dạ dày, ợ nóng, buồn ngủ hoặc là nhức đầu nhẹ.
    • Liều người lớn thông thường thuốc Aspirin cho viêm xương khớp. Liều ban đầu: 3g uống mỗi ngày chia làm hai lần
    • Liều người lớn thông thường cho viêm khớp dạng thấp. Liều ban đầu: 3g uống mỗi ngày chia làm hai lần
    • Liều người lớn thông thường cho bệnh Lupus ban đỏ hệ thống. Liều ban đầu: 3g uống mỗi ngày chia làm hai lần.
    • Liều người lớn thông thường cho sốt, giảm đau. Uống 300 đến 650 mg uống mỗi 4 đến 6 giờ khi cần. Liều tối đa: 4 g trong 24 giờ
    • Liều người lớn thông thường thuốc Aspirin cho bệnh nhồi máu cơ tim. Liều ban đầu từ 160 đến 162,5 mg uống ngay khi nghi ngờ nhồi máu cơ tim. Liều duy trì từ 160 đến 162,5mg uống mỗi ngày một lần trong 30 ngày sau khi bị nhồi máu.
    • Một số sản phẩm có thể tương tác với thuốc Aspirin bao gồm: mifepristone, acetazolamide, chất làm loãng máu (như warfarin, heparin); corticosteroid (như pdnison); methotrexate; axit valproic; thuốc thảo dược (như ginkgo biloba).
    • Tham khảo ý kiến ​​bác sĩ nếu gần đây bạn nhận một số vắc-xin sống như vắc-xin thủy đậu; vắc-xin cúm sống.
    • Kiểm tra cẩn thận tất cả các nhãn thuốc theo toa và không kê toa vì nhiều loại thuốc có chứa thuốc giảm đau / giảm sốt được gọi là NSAID (thuốc chống viêm không steroid như ibuprofen , ketorolac , naproxen ).
    • Việc sử dụng NSAID hàng ngày (như ibuprofen) có thể làm giảm khả năng của aspirin trong việc ngăn ngừa cơn đau tim, đột quỵ.
    • Thuốc này có thể can thiệp vào một số xét nghiệm trong phòng thí nghiệm (bao gồm cả xét nghiệm đường nước tiểu nhất định), có thể gây ra kết quả xét nghiệm sai.

    Lưu trữ bảo quản Axit acetylsalicylic hiệu quả

    • Lưu trữ ở nhiệt độ phòng tránh ẩm và ánh sáng. Các nhãn hiệu khác nhau của thuốc này có thể có nhu cầu lưu trữ khác nhau. Kiểm tra sản phẩm để được hướng dẫn về cách lưu trữ thuốc hoặc hỏi dược sĩ của bạn.
    • Không lưu trữ trong phòng tắm. Không sử dụng bất kỳ sản phẩm aspirin nào có mùi giống như giấm. Giữ tất cả các loại thuốc tránh xa trẻ em và vật nuôi.
    • Không xả thuốc xuống nhà vệ sinh hoặc đổ chúng vào cống trừ khi được hướng dẫn làm như vậy. Vứt bỏ đúng cách sản phẩm này khi hết hạn hoặc không còn cần thiết

    Nguồn tham khảo thuốc Aspirin

    Nguồn tham khảo thuốc Aspirin (Axit acetylsalicylic)

    Latest posts by Vũ Trường Khanh ( see all)

    --- Bài cũ hơn ---

  • Thuốc Aspirin 81 Cl : Liều Dùng & Lưu Ý, Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng Phụ
  • Các Tác Dụng Phụ Của Thuốc Aspirin
  • Thuốc Aspirin 81Mg: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Aspirin 81Mg Có Tác Dụng Gì, Sử Dụng Thế Nào, Giá Bao Nhiêu?
  • Thuốc Aspirin 81 Mg (Thanh Hóa)
  • Các Tác Dụng Phụ Của Thuốc Aspirin

    --- Bài mới hơn ---

  • Thuốc Aspirin 81 Cl : Liều Dùng & Lưu Ý, Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng Phụ
  • Thuốc Aspirin Là Gì? Công Dụng, Tác Dụng Phụ
  • Thành Phần Và Cách Sử Dụng Thuốc Aspirin 81
  • Thuốc Aspirin Ph8 (Nic) : Liều Dùng & Lưu Ý, Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng Phụ
  • Giá Thuốc Aspirin Ph8 500Mg Dạng Viên Bao Phim Bao Nhiêu?
  • Thuốc aspirin hay axit acetylsalicylic là thuốc giảm đau được sử dụng phổ biến hàng ngày để điều trị các chứng đau nhức như nhức đầu, đau răng và đau bụng kinh. Mặc dù thuốc aspirin an toàn với hầu hết mọi người từ 16 tuổi trở lên, nhưng thuốc cũng có thể đem tới một số phản ứng bất lợi cho người sử dụng. Để sử dụng thuốc an toàn và hiệu quả, việc tìm hiểu các tác dụng phụ của thuốc aspirin 81mg là bước không thể bỏ qua.

    1. Tác dụng phụ của thuốc aspirin có nghiêm trọng không?

    Không có loại thuốc nào tuyệt đối an toàn và thuốc aspirin cũng có thể gây ra những tác dụng không mong muốn bao gồm cả những tác dụng phụ nhẹ, vừa và nghiêm trọng.

    Tác dụng phụ của thuốc aspirin có thể gây ra hiện tượng khó tiêu cho người sử dụng. Để tránh tình trạng này, bạn hãy uống thuốc aspirin với thức ăn. Nếu tình trạng khó tiêu vẫn không biến mất thì đây có thể là dấu hiệu cho thấy thuốc aspirin đã gây loét dạ dày. Vì thế, bạn hãy nói chuyện với bác sĩ để xác định vấn đề và có thể được bổ sung thuốc chống loét dạ dày nếu cần thiết.

    Một tác dụng phụ của thuốc aspirin nữa mà người bệnh cần để ý đó là dễ chảy máu. Tình trạng này dễ dẫn tới chảy máu cam, dễ bị bầm tím và khó cầm máu hơn bình thường. Để an toàn, hãy cẩn thận để tránh bị thương dẫn tới chảy máu.

    Tốt nhất là bạn hãy ngừng chơi các môn thể thao va chạm như bóng đá, bóng bầu dục và khúc côn cầu khi đang dùng thuốc aspirin. Hãy đeo găng tay khi bạn sử dụng các vật sắc nhọn như kéo, dao và các dụng cụ làm vườn. Sử dụng dao cạo điện thay vì cạo ướt và sử dụng bàn chải đánh răng mềm, chỉ nha khoa có sáp để làm sạch kẽ răng. Hãy đi khám nếu bạn lo lắng về bất kỳ hiện tượng chảy máu nào.

    Thực tế, những tác dụng phụ nghiêm trọng khi sử dụng thuốc aspirin hiếm khi xảy ra nhưng phần lớn rất nguy hiểm. Bạn hãy gọi ngay cho bác sĩ nếu sau khi uống thuốc aspirin, bạn nhận thấy da đỏ, phồng rộp và bong tróc; ho ra máu hoặc có máu trong nước tiểu, phân hoặc nôn mửa; vàng da hoặc vàng mắt (có vấn đề về gan); đau khớp bàn tay và bàn chân (dấu hiệu của nồng độ axit uric trong máu cao); bàn tay hoặc bàn chân bị sưng (có thể là dấu hiệu của việc tăng giữ nước gây phù).

    Ngoài ra, ở một số trường hợp hiếm gặp, t ác dụng phụ của thuốc aspirin có thể gây ra phản ứng dị ứng nghiêm trọng như sốc phản vệ.

    2. Một số lưu ý trong khi sử dụng thuốc aspirin

    Để đảm bảo sử dụng thuốc aspirin như một loại thuốc giảm đau an toàn, hãy cho bác sĩ hoặc dược sĩ biết nếu bạn đang mang thai hoặc đang cho con bú, dị ứng với thuốc aspirin hoặc các thuốc giảm đau tương tự như ibuprofen, từng bị loét dạ dày, bị đột quỵ trong thời gian gần đây, huyết áp cao (tăng huyết áp), khó tiêu, hen suyễn hoặc bệnh phổi, tiền sử các vấn đề về đông máu, gan hoặc thận, bệnh gút, kinh nguyệt nhiều.

    Nghiên cứu cho thấy việc sử dụng phối hợp thuốc aspirin với paracetamol hoặc codein là an toàn. Tuy nhiên, người bệnh không nên dùng thuốc aspirin kết hợp với ibuprofen hoặc naproxen mà không có sự chấp nhận của bác sĩ, bởi vì việc sử dụng đồng thời các thuốc giảm đau cùng nhóm thuốc giảm đau chống viêm không steroid (NSAID) không làm tăng cường tác dụng giảm đau mà có thể làm tăng khả năng gặp phải các tác dụng phụ như đau dạ dày.

    Để đảm bảo sử dụng thuốc aspirin như một loại thuốc giảm đau an toàn, hãy cho bác sĩ hoặc dược sĩ biết nếu bạn đang mang thai hoặc đang cho con bú, dị ứng với thuốc aspirin hoặc các thuốc giảm đau tương tự như ibuprofen, từng bị loét dạ dày, bị đột quỵ trong thời gian gần đây, huyết áp cao (tăng huyết áp), khó tiêu, hen suyễn hoặc bệnh phổi, tiền sử các vấn đề về đông máu, gan hoặc thận, bệnh gút, kinh nguyệt nhiều.

    Nghiên cứu cho thấy việc sử dụng phối hợp thuốc aspirin với paracetamol hoặc codein là an toàn. Tuy nhiên, người bệnh không nên dùng thuốc aspirin kết hợp với ibuprofen hoặc naproxen mà không có sự chấp nhận của bác sĩ, bởi vì việc sử dụng đồng thời các thuốc giảm đau cùng nhóm thuốc giảm đau chống viêm không steroid (NSAID) không làm tăng cường tác dụng giảm đau mà có thể làm tăng khả năng gặp phải các tác dụng phụ như đau dạ dày.

    Mặc dù, việc uống thêm một hoặc hai viên thuốc aspirin không có khả năng gây hại. Tuy nhiên, liều lượng thuốc aspirin dẫn đến quá liều có thể khác nhau ở từng cá thể. Trong trường hợp, uống nhiều hơn 12 viên trong 24 giờ và gặp các tác dụng phụ như: buồn nôn, ù tai, các vấn đề về thính giác, lú lẫn, chóng mặt, hãy nhờ người thân chở đến bệnh viện hoặc gọi xe cấp cứu.

    Thực tế, paracetamol được khuyến cáo là lựa chọn hàng đầu để giảm đau cho phụ nữ mang thai. Nhưng nếu paracetamol không thể kiểm soát được cơn đau, bạn rất có thể phải dùng tới thuốc aspirin. Không có bằng chứng chắc chắn rằng thuốc aspirin có an toàn hay không khi sử dụng cho phụ nữ có thai trong 6 tháng đầu của thai kỳ (đến tuần thứ 30). Vì thế, bạn nên hỏi ý kiến của bác sĩ để được tư vấn lựa chọn thuốc giảm đau phù hợp.

    Với những người mang thai sau tuần thứ 30 của thai kỳ thì không nên dùng thuốc aspirin để giảm đau. Thuốc aspirin có thể gây ra các biến chứng bao gồm các vấn đề về hô hấp và đông máu ở trẻ sơ sinh. Nếu bạn đã uống thuốc aspirin sau tuần thứ 30 của thai kỳ, đặc biệt nếu đã uống trong thời gian dài, hãy nói với bác sĩ để được kiểm tra sức khỏe của thai nhi. Trong trường hợp bà mẹ đang cho con bú, không khuyến cáo việc sử dụng thuốc aspirin để kiểm soát cơn đau, sốt.

    Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đăng ký trực tuyến TẠI ĐÂY.

    --- Bài cũ hơn ---

  • Thuốc Aspirin 81Mg: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Aspirin 81Mg Có Tác Dụng Gì, Sử Dụng Thế Nào, Giá Bao Nhiêu?
  • Thuốc Aspirin 81 Mg (Thanh Hóa)
  • Giá Thuốc Aspirin 81Mg Dạng Viên Bao Tan Trong Ruột Bao Nhiêu?
  • Viên Uống Kirkland Low Dose Aspirin 81Mg Mẫu Mới
  • Tác Dụng Phụ Của Panadol Mà Có Thể Bạn Chưa Biết!

    --- Bài mới hơn ---

  • Thuốc Giảm Đau Hạ Sốt Panadol Sủi
  • Phấn Hoa Ngâm Mật Ong Có Tác Dụng Gì
  • Hướng Dẫn Cách Làm Phấn Hoa Ngâm Mật Ong
  • Phấn Hoa Ngâm Mật Ong Loại 1 Lít Điềm Kim, Chất Lượng Tự Nhiên Giá Rẻ
  • Mua Phấn Hoa Rừng Tinh Khiết Ở Đâu Uy Tín?
  • Công dụng của thuốc Panadol.

    Panadol chứa paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. Thuốc có hiệu quả rất rõ rệt trong việc điều trị các triệu chứng như:

    – Sốt cao và kéo dài.

    – Đau đầu, đau nửa đầu.

    – Đau cơ.

    – Đau bụng kinh.

    – Đau họng.

    – Đau cơ xương.

    – Sốt và đau sau khi tiêm vacxin.

    – Đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa.

    – Đau răng.

    – Đau do viêm xương khớp.

    Tác dụng phụ của Panadol có thể gây ra.

    Tác dụng phụ mà Panadol có thể gây đến cho người dùng mặc dù rất hiếm gặp nhưng sẽ dẫn đến các triệu chứng như sau:

    – Giảm tiểu cầu.

    – Phản ứng mẫn cảm trên da như: ban đỏ, phự mạch, hội chứng Stevens Johnson.

    – Co thắt phế quản ở các bệnh nhân mẫn cảm với aspirin và các NSAID khác.

    – Kích ứng gan, thậm chí có thể gây viêm gan.

    Những tác hại nguy hiểm khi lạm dụng thuốc Panadol.

    Viêm loét, xuất huyết đường tiêu hóa.

    Khi sử dụng liều cao Aspirine và những loại thuốc kháng viêm không steroidal (non – steroidal anti – inflammatory drugs – NSAIDS) có thể gây tổn hại các màng nhầy ở dạ dày và hệ tiêu hóa trên tạo nên sự viêm loét, xuất huyết ở hệ tiêu hóa. Sự lở loét đường tiêu hóa thường gây ói mửa, sụt cân, những trường hợp nghiêm trọng cần được can thiệp bằng phẫu thuật. Sử dụng liều cao ibuprofen trong ba ngày có thể gây xuất huyết đường tiêu hóa, đau dạ dày…

    Nghiện thuốc.

    Theo nghiên cứu từ các chuyên gia sức khỏe, khi sử dụng thuốc giảm đau đặc biệt là những loại thuốc giảm đau liều cao như hydrocodone trong những trường hợp đau mãn tính hoặc đau kéo dài, sẽ dẫn đến tình trạng nghiện thuốc, đặc biệt là đối với những bệnh nhân sử dụng chúng trong thời gian kéo dài. Theo thống kê từ tổ chức Quản lý lạm dụng chất nghiện và sức khỏe tâm thần (Mỹ), có khoảng 6 triệu người Mỹ bị nghiện những thuốc giảm đau loại này.

    Huyết áp cao.

    Theo kết quả nghiên cứu mới nhất từ Hiệp hội Tim mạch Hoa Kỳ, nếu phụ nữ sử dụng những loại thuốc giảm đau không chứa Aspirine, thì sẽ có nguy cơ mắc phải tình trạng bị huyết áp cao và nguy cơ này cao gấp hai lần.

    Gãy xương.

    Có rất nhiều người đã nói rằng việc sử dụng thuốc giảm đau trong thời gian dài và lạm dụng chúng quá nhiều, thì sẽ khiến cơ thể bị mắc tình trạng loãng xương. Và đây quả thật là nhận định đúng đắn, bởi kết quả từ chuyên san General Internal Medicine cho thấy nhóm thuốc giảm đau opioids có thể làm tăng tần suất gãy xương ở người trên 60 tuổi, nhất là khi sử dụng nhóm thuốc này với liều lượng lớn hơn 50mg.

    Thuốc giảm đau gây tổn thương gan.

    Đối với những loại biệt dược có chứa năng giảm đau, có chứa thành phần paracetamol và cụ thể là thuốc giảm đau panadol, khi sử dụng chúng quá nhiều sẽ dẫn đến tình trạng tổn thương gan một cách nghiêm trọng mà không có sự chỉ đinh ccủa bác sĩ. Triệu chứng của một lá gan bị tổn thương bao gồm chán ăn, buồn nôn, nếu không được điều trị đến nơi đến chốn có thể làm suy gan, thậm chí tử vong. Tuy nhiên, những rủi ro cho gan sẽ được giảm nếu không sử dụng thuốc giảm đau hơn liều đã được chỉ định hoặc thời gian quá dài hơn chỉ định.

    Thuốc giảm đau gây tổn thương thận.

    Không chỉ khiến lá gan bị tổn thương, mà những loại thuốc giảm dau ccos chứa thành phần Paracetamol và ibuprofen, khi sử dụng quá nhệu hoặc dụng chúng và nhất là những bệnh nhân có tiền sử các bệnh lý về thận sẽ dẫn đến tổn thương thận một cách nghiêm trọng. Chính vì vậy, khi sử dụng phải có sự chỉ định của bác sĩ.

    --- Bài cũ hơn ---

  • Dược Sĩ Nói Về Công Dụng Và Tác Dụng Phụ Của Panadol
  • Thuốc Panadol: Liều Dùng, Chỉ Định Và Chống Chỉ Định
  • Thuốc Panadol: Liều Sử Dụng & Công Dụng
  • Panadol Có Tác Dụng Gì? Công Dụng Và Liều Dùng Panadol
  • Thuốc Panadol Extra: Liều Dùng & Lưu Ý, Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng Phụ
  • Dược Sĩ Nói Về Công Dụng Và Tác Dụng Phụ Của Panadol

    --- Bài mới hơn ---

  • Tác Dụng Phụ Của Panadol Mà Có Thể Bạn Chưa Biết!
  • Thuốc Giảm Đau Hạ Sốt Panadol Sủi
  • Phấn Hoa Ngâm Mật Ong Có Tác Dụng Gì
  • Hướng Dẫn Cách Làm Phấn Hoa Ngâm Mật Ong
  • Phấn Hoa Ngâm Mật Ong Loại 1 Lít Điềm Kim, Chất Lượng Tự Nhiên Giá Rẻ
  • Dược sĩ nói về công dụng và tác dụng phụ của panadol

    (Trungcapyduochanoi.com.vn) – Panadol là loại thuốc phổ thông rất phổ biến thường được nhiều người sử dụng để giảm đau, hạ sốt. Cũng có rất nhiều người sử dụng panadol cho các trường hợp đau đầu. Dược sĩ nói về công dụng và tác dụng phụ của panadol

    Theo giảng viên Trường Cao đẳng Dược Sài Gòn, Panadol là thuốc hạ sốt giảm đau chống viêm, điều trị cảm cúm và các trường hợp đau thông thường.

    Các loại panadol và tác dụng của từng loại:

    – Dạng extra hay còn gọi là panadol đỏ đây là thuốc mà hiệu quá khá tốt trên hạ sốt và giảm đau đặc biệt thuốc có thành phần cafein nên không gây buồn ngủ

    – Dạng extra cảm cúm có chứa thêm các thành phần cafein, Phenylephrine, noscain, terpin, vitamin c: Ngoài giảm đau hạ sốt thì thuốc còn có tác dụng điều trị cảm cúm, hắt hơi sổ mũi, tăng sức đề kháng và không gây buồn ngủ

    – Dạng xanh hạ sốt giảm đau thông thường

    – Thuốc ở dạng viên sủi có cả sử dụng cho người lớn và cho trẻ em

    – Tác dụng chung của thuốc chỉ đơn giản là hạ sốt giảm đau và chống viêm với thành phần chính là paracetamol mỗi một dạng thuốc có thêm một thành phần riêng tạo nên những tác dụng khác nhau cho mỗi loại thuốc trên

    Thuốc panadol có nhiều tác dụng không mong muốn:

    – Những người có tiền sử dị ứng với paracetamol, thuốc có đôi chút gây hoa mắt chóng mặt buồn nôn khi người uống không hợp.

    – Đặc biệt thuốc panadol có tác dụng phụ rất khung khiếp đến gan, các phân tử paracetamol trong thuốc phá hủy tế bào gan một cách nhanh chóng khi sử dụng ở liều cao. Với 2-3 gam một ngày là bệnh nhân phải đi cấp cứu, rửa ruột và giải độc paracetamol.

    – Khuyến cáo đối với người lớn không nên uống quá 8 viên một ngày, mặc dù sốt nhiều và sốt cao

    – Khi sử dung thuốc dai ngày cần uống kèm thuốc bổ gan, giải độc gan để tăng cường chức năng gan tránh cho tác dụng phụ của panadol trên gan

    – Đối với trường hợp đau nửa đầu, rối loạn tiền đình hay đau nửa đầu vai gáy thì sử dụng panadol không hiệu quả, các triệu chứng chỉ thuyên giảm và tái phát lại rất nhanh cho nên trong trường hợp trên cần phải sử dụng đến cerevit fort để điều trị dứt điểm và hiệu quả cao

    Bạn yêu thích và muốn trở thành Dược sĩ, bạn hãy đăng ký học Trung cấp Dược Hà Nội:

    Trường Trung cấp Y khoa Pasteur Hà Nội: Số 101, Tô Vĩnh Diện – Khương Trung – Quận Thanh Xuân – TP.Hà Nội. (Gần Cầu Vượt Ngã Tư Sở). Điện thoại tư vấn: 04.6296.6296 – 09.8259.8259

    Nguồn: chúng tôi

    --- Bài cũ hơn ---

  • Thuốc Panadol: Liều Dùng, Chỉ Định Và Chống Chỉ Định
  • Thuốc Panadol: Liều Sử Dụng & Công Dụng
  • Panadol Có Tác Dụng Gì? Công Dụng Và Liều Dùng Panadol
  • Thuốc Panadol Extra: Liều Dùng & Lưu Ý, Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng Phụ
  • Thuốc Panadol Extra: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Thuốc Panadol Extra: Liều Dùng & Lưu Ý, Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng Phụ

    --- Bài mới hơn ---

  • Panadol Có Tác Dụng Gì? Công Dụng Và Liều Dùng Panadol
  • Thuốc Panadol: Liều Sử Dụng & Công Dụng
  • Thuốc Panadol: Liều Dùng, Chỉ Định Và Chống Chỉ Định
  • Dược Sĩ Nói Về Công Dụng Và Tác Dụng Phụ Của Panadol
  • Tác Dụng Phụ Của Panadol Mà Có Thể Bạn Chưa Biết!
  • Thuốc Panadol extra là gì?

    Thuốc Panadol extra là thuốc được dùng để điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ sốt.

    Tên biệt dược

    Thuốc được đăng ký dưới tên Panadol extra.

    Dạng trình bày

    Thuốc Panadol extra được bào chế dưới dạng viên nén.

    Quy cách đóng gói

    Thuốc Panadol extra này được đóng gói ở dạng: Hộp 15 vỉ x 12 viên.

    Phân loại thuốc

    Thuốc Panadol extra là thuốc – thuốc không kê đơn.

    Số đăng ký

    Thuốc Panadol extra có số đăng ký: VD-21189-14.

    Thời hạn sử dụng

    Thuốc Panadol extra có hạn sử dụng là 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

    Nơi sản xuất

    Thuốc Panadol extra được sản xuất ở: Công ty Cổ phần Dược phẩm Sanofi-Synthelabo Việt Nam

    15/6C Đặng Văn Bi-Thủ Đức-Tp Hồ Chí Minh Việt Nam.

    Thành phần của thuốc Panadol extra

    Paracetamol……..500 mg

    Caffeine……………… 65 mg

    Tá dược: Pregelatinised starch, Maize starch, Povidone, Potassium sorbate, Talc, Stearic acid, Croscarmellose sodium.

    Công dụng của thuốc Panadol extra trong việc điều trị bệnh

    Thuốc Panadol extra là thuốc được dùng để điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ sốt bao gồm:

    • Đau đầu
    • Đau cơ
    • Đau bụng kinh
    • Đau họng
    • Đau cơ xương
    • Sốt và đau sau khi tiêm vacxin
    • Đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa
    • Đau răng
    • Đau do viêm xương khớp.

    Hướng dẫn sử dụng thuốc Panadol extra

    Cách sử dụng

    Thuốc Panadol extra được dùng qua đường uống.

    Đối tượng sử dụng

    Bệnh nhân có nhu cầu hoặc có chỉ định của bác sĩ.

    Liều dùng

    Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Chỉ dùng đường uống.

    Nên dùng 500 mg Paracetamol/65 mg caffeine đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.

    Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg/520 mg (paracetamol/caffeine).

    Không dùng quá liều chỉ định.

    Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.

    Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ.

    Trẻ em dưới 12 tuổi: không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

    Lưu ý đối với người dùng thuốc Panadol extra

    Chống chỉ định

    Bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol, caffeine hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.

    Tác dụng phụ của thuốc

    Xử lý khi quá liều

    Paracetamol:

    Triệu chứng: Dùng quá liều paracetamol có thể gây suy gan.

    Điều trị: Áp dụng các biện pháp kiểm soát y tế.

    Caffeine:

    Triệu chứng: Quá liều caffeine có thể gây đau thượng vị, nôn, tăng bài niệu, nhịp tim nhanh, kích thích

    thần kinh trung ương (mắt ngủ, thao thức, kích động, bối rối, hoảng sợ, run, co giật).

    Khi dùng thuốc quá liều, cần chú ý rằng ngoài các triệu chứng xảy ra do quá liều caffeine còn có thể gây ra độc tính nghiêm trọng với gan do quá liều paracetamol.

    Điều trị: Không có chất giải độc đặc hiệu nhưng có thể dùng các biện pháp cấp cứu thích hợp như dùng thuốc đối kháng thụ thể beta giao cảm để ngăn chặn độc tính trên tim.

    Cách xử lý khi quên liều

    Thông tin về cách xử lý khi quên liều thuốc Panadol extra đang được cập nhật.

    Các biểu hiện sau khi dùng thuốc

    Thông tin về biểu hiện sau khi dùng thuốc Panadol extra đang được cập nhật.

    Hướng dẫn bảo quản thuốc Panadol extra

    Điều kiện bảo quản

    Nơi khô, dưới 30°C, tránh ánh sáng.

    Thời gian bảo quản

    Thời gian bảo quản là 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

    Thông tin mua thuốc

    Nơi bán thuốc

    Nên tìm mua thuốc Panadol extra ở Chợ y tế xanh hoặc các nhà thuốc uy tín để đảm bảo sức khỏe bản thân.

    Giá bán

    Giá sản phẩm thường xuyên thay đổi và có thể không giống nhau giữa các điểm bán. Vui lòng liên hệ hoặc đến trực tiếp điểm bán gần nhất để biết giá chính xác của thuốc vào thời điểm này.

    Thận trọng

    Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-.Jonhson (S.JS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

    Tương tác thuốc

    Sử dụng kéo dài paracetamol liều dùng bình thường hàng ngày làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu; tuy nhiên nếu dùng không thường xuyên những liều này thì không có ảnh hưởng nào đáng kể.

    Thời kỳ mang thai và cho con bú

    Phụ nữ mang thai

    Paracetamol

    Các nghiên cứu trên người và động vật vẫn chưa xác định được bất kỳ nguy cơ nào của paracetamol đối với thai kỳ hoặc sự phát triển phôi thai.

    Phụ nữ cho con bú

    Paracetamol và caffeine được bài tiết vào sữa mẹ.

    Paracetamol

    Các nghiên cứu trên người với paracetamol ở liều dùng khuyến nghị không xác định được bất cứ nguy cơ nào đối với phụ nữ cho con bú hoặc trẻ bú mẹ.

    Caffeine

    Caffeine trong sữa mẹ có thể có tác dụng kích thích đối với trẻ bú mẹ nhưng cho đến nay vẫn chưa quan sát thấy độc tính đáng kể.

    Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc

    Không có ảnh hưởng đáng kể.

    Hình ảnh tham khảo

    Nguồn tham khảo

    --- Bài cũ hơn ---

  • Thuốc Panadol Extra: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Uống Panadol Nhiều Có Hại Không Và Tác Dụng Phụ Là Gì ?
  • Panadol Cảm Cúm Extra Và Tác Dụng Của Thuốc Panadol Cảm Cúm Extra
  • Thuốc Panadol Cảm Cúm Extra 500Mg Mua Ở Đâu? Giá Bao Nhiêu?
  • Tác Dụng Thuốc Panadol Cảm Cúm Extra Và Cách Dùng Đúng Nhất
  • Uống Panadol Nhiều Có Hại Không Và Tác Dụng Phụ Là Gì ?

    --- Bài mới hơn ---

  • Thuốc Panadol Extra: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Thuốc Panadol Extra: Liều Dùng & Lưu Ý, Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng Phụ
  • Panadol Có Tác Dụng Gì? Công Dụng Và Liều Dùng Panadol
  • Thuốc Panadol: Liều Sử Dụng & Công Dụng
  • Thuốc Panadol: Liều Dùng, Chỉ Định Và Chống Chỉ Định
    • Panadol chứa paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. Panadol có hiệu quả trong việc điều trị các triệu chứng như: Đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương, sốt và đau sau khi tiêm vacxin, đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa, đau răng, đau do viêm xương khớp.
    • Tác dụng phụ mà panadol dẫn đến cho người dùng mặt dù rất hiếm gặp nhưng sẽ dẫn đến các triệu chứng như sau: Giảm tiểu cầu, phản ứng quá mẫn, phản ứng mẫn cảm trên da như: ban đỏ, phự mạch, hội chứng Stevens Johnson, co thắt phế quản ở các bệnh nhân mẫn cảm với aspirin và các NSAID khác, bất thường gan, có thể gây viêm gan.

    Uống panadol nhiều có hại không và tác dụng phụ là gì ?

    • Việc sử dụng thuốc trong thời gian dài hoặc lạm dụng thuốc sẽ dẫn dến rất nhiều hệ lụy nguy hại đến sức khỏe. Theo kết quả nghiên cứu thì có tới 10% dân số toàn cầu là nạn nhân của chứng vôi hóa khớp, tỷ lệ đáng kể cộng đồng này là những người thuộc nhóm tuổi trên 60.
    • Gia đình các loại thuốc giảm đau, mà nền y học hiện đại giao bán hết sức phong phú, tiếc rằng ít ai trong chúng ta ý thức được rằng, sự thật tất cả những tên tuổi phổ biến nhất (trừ tất cả các sản phẩm có tác dụng như ma túy và steroid) – cả những loại bán theo đơn bác sỹ và bán tự do – đều có tác dụng giống nhau.
    • Vì thế, một trong những nguyên tắc sử dụng thuốc giảm đau an toàn là không kết hợp chúng với nhau. Không chỉ hai biệt dược có thể tác động với cùng một cơ chế, mà cùng hoạt chất núp dưới thương hiệu khác. Thí dụ sản phẩm nổi tiếng Apap, Panadol, Codipar hay Acenol chẳng có gì khác so với Paracetamol còn có mặt trong nhiều loại thành phần tân dược phức tạp khác như: Coldrex, Fervex, Gripex, Apap Noc hay Vegentalgin.

    Những nguy hại mà cơ thể mắc phải khi sử dụng thuốc giảm đauquá nhiều trong thời gian dài

    • Viêm loét, xuất huyết đường tiêu hóa: Khi sử dụng liều cao Aspirine và những loại thuốc kháng viêm không steroidal (non – steroidal anti – inflammatory drugs – NSAIDS) có thể gây tổn hại các màng nhầy ở dạ dày và hệ tiêu hóa trên tạo nên sự viêm loét, xuất huyết ở hệ tiêu hóa. Sự lở loét đường tiêu hóa thường gây ói mửa, sụt cân, những trường hợp nghiêm trọng cần được can thiệp bằng phẫu thuật. Sử dụng liều cao ibuprofen trong ba ngày có thể gây xuất huyết đường tiêu hóa, đau dạ dày…
    • Nghiện thuốc: thoe nghiên cứu từ các chuyên gia sức khỏe, khi sử dụng thuốc giảm đau đặc biệt là những loại thuốc giảm đau liều cao như hydrocodone trong những trường hợp đau mãn tính hoặc đau kéo dài, sẽ dẫn đến tình trạng nghiện thuốc, đặc biệt là đối với những bệnh nhân sử dụng chúng trong thời gian kéo dài. Theo thống kê từ tổ chức Quản lý lạm dụng chất nghiện và sức khỏe tâm thần (Mỹ), có khoảng 6 triệu người Mỹ bị nghiện những thuốc giảm đau loại này.
    • Huyết áp cao: Theo kết quả nghiên cứu mới nhất từ Hiệp hội Tim mạch Hoa Kỳ, nếu phụ nữ sử dụng những loại thuốc giảm đau không chứa Aspirine, thì sẽ có nguy cơ mắc phải tình trạng bị huyết áp cao và nguy cơ này cao gấp hai lần.
    • Gãy xương: Có rất nhiều người đã nói rằng việc sử dụng thuốc giảm đau trong thời gian dài và lạm dụng chúng quá nhiều, thì sẽ khiến cơ thể bị mắc tình trạng loãng xương. Và đây quả thật là nhận định đúng đắn, bởi kết quả từ chuyên san General Internal Medicine cho thấy nhóm thuốc giảm đau opioids có thể làm tăng tần suất gãy xương ở người trên 60 tuổi, nhất là khi sử dụng nhóm thuốc này với liều lượng lớn hơn 50mg.
    • Thuốc giảm đau gây tổn thương gan: Đối với những loại biệt dược có chứa năng giảm đau, có chứa thành phần paracetamol và cụ thể là thuốc giảm đau panadol, khi sử dụng chúng quá nhiều sẽ dẫn đến tình trạng tổn thương gan một cách nghiêm trọng mà không có sự chỉ đinh ccủa bác sĩ. Triệu chứng của một lá gan bị tổn thương bao gồm chán ăn, buồn nôn, nếu không được điều trị đến nơi đến chốn có thể làm suy gan, thậm chí tử vong. Tuy nhiên, những rủi ro cho gan sẽ được giảm nếu không sử dụng thuốc giảm đau hơn liều đã được chỉ định hoặc thời gian quá dài hơn chỉ định.
    • Thuốc giảm đau gây tổn thương thận: Không chỉ khiến lá gan bị tổn thương, mà những loại thuốc giảm dau ccos chứa thành phần Paracetamol và ibuprofen, khi sử dụng quá nhệu hoặc dụng chúng và nhất là những bệnh nhân có tiền sử các bệnh lý về thận sẽ dẫn đến tổn thương thận một cách nghiêm trọng. Chính vì vậy, khi sử dụng phải có sự chỉ định của bác sĩ.

    Với những nội dung của bài viết: Uống panadol nhiều có hại không và tác dụng phụ là gì ?, thì bạn đã nhìn rõ được những nguyên hại khi sử dụng chúng quá bừa bãi, mà không có sử chỉ định của bác sĩ.

    --- Bài cũ hơn ---

  • Panadol Cảm Cúm Extra Và Tác Dụng Của Thuốc Panadol Cảm Cúm Extra
  • Thuốc Panadol Cảm Cúm Extra 500Mg Mua Ở Đâu? Giá Bao Nhiêu?
  • Tác Dụng Thuốc Panadol Cảm Cúm Extra Và Cách Dùng Đúng Nhất
  • Thuốc Giảm Đau Hạ Sốt Panadol: Liều Dùng Và Chống Chỉ Định
  • Thuốc Panadol Viên Sủi 500Mg: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Thuốc Panadol Viên Sủi: Liều Dùng & Lưu Ý, Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng Phụ

    --- Bài mới hơn ---

  • Thuốc Panadol Viên Sủi: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Thuốc Panadol Viên Sủi. 500Mg: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Thuốc Panadol Viên Sủi 500Mg: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Thuốc Giảm Đau Hạ Sốt Panadol: Liều Dùng Và Chống Chỉ Định
  • Tác Dụng Thuốc Panadol Cảm Cúm Extra Và Cách Dùng Đúng Nhất
  • Thuốc Panadol Viên sủi là gì?

    Thuốc Panadol Viên sủi là thuốc được dùng để:

    • Điều trị cơn đau từ nhẹ đến vừa bao gồm:

      Đau đầu, , đau cơ, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương, sốt và đau sau khi tiêm vacxin, đau sau khi nhồ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa, đau răng, đau do viêm xương khớp.

    • Hạ sốt.

    Tên biệt dược

    Thuốc được đăng ký dưới tên Panadol Viên sủi.

    Dạng trình bày

    Thuốc Panadol Viên sủi được bào chế dưới dạng viên sủi.

    Quy cách đóng gói

    Thuốc Panadol Viên sủi này được đóng gói ở dạng: Hộp 5 vỉ x 4 viên.

    Phân loại thuốc

    Thuốc Panadol Viên sủi là thuốc – thuốc không kê đơn.

    Số đăng ký

    Thuốc Panadol Viên sủi có số đăng ký: VN-16488-13.

    Thời hạn sử dụng

    Thuốc Panadol Viên sủi có hạn sử dụng là 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

    Nơi sản xuất

    Thuốc Panadol Viên sủi được sản xuất ở: GlaxoSmithKline Australia Pty., Ltd. (Consumer Healthcare Division)

    82 Hughes Avenue, Ermington NSW 2115 Úc.

    Thành phần của thuốc Panadol Viên sủi

    Paracetamol: 500 mg/viên

    Tá dược: Citric acid- anhydrous, Sodium carbonate anhydrous, Sodium bicarbonate, Sorbitol, Aspartame, Dimethicone 200, Povidone, Sodium lauryl sulfate, Saccharin sodium, Imitation Lemon Flavour 610406E, Imitation candied sugar flavor 650122U, Permaseal Lemond Powder Flavour 84260-51, Drydex Nature Identical Lemon Flavour 16- 8320.

    Công dụng của thuốc Panadol Viên sủi trong việc điều trị bệnh

    Thuốc Panadol Viên sủi là thuốc được dùng để:

    • Điều trị cơn đau từ nhẹ đến vừa bao gồm:

      Đau đầu, , đau cơ, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương, sốt và đau sau khi tiêm vacxin, đau sau khi nhồ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa, đau răng, đau do viêm xương khớp.

    • Hạ sốt.

    Hướng dẫn sử dụng thuốc Panadol Viên sủi

    Cách sử dụng

    Thuốc Panadol Viên sủi được dùng qua đường uống.

    Đối tượng sử dụng

    Bệnh nhân có nhu cầu hoặc có chỉ định của bác sĩ.

    Liều dùng

    Người lớn (kể cả người cao tuổi), trẻ em từ 12 tuổi trở lên:

    Hòa tan 1-2 viên trong ít nhất nửa cốc nước cho mỗi 4-6 giờ, nều cần.

    Liều dùng hàng ngày tối đa cho người lớn: 4000 mg/ngày (8 viên/ ngày).

    Không dùng quá liều chỉ định.

    Không nên sử dụng với các thuốc khác có chứa paracetamol.

    Khoảng cách tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ.

    Trẻ em từ 6 đến 11 tuổi:

    Hòa tan 250-500 mg trong ít nhất nửa cốc nước cho mỗi 4-6 giờ nếu cần.

    Liều tối đa hàng ngày: 60 mg/kg cân nặng chia thành nhiều lần, mỗi lần 10 – 15 mg/kg cân nặng dùng trong 24 giờ.

    Không dùng quá liều chỉ định.

    Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.

    Không dùng quá 4 liều trong 24 giờ.

    Khoảng cách liều tối thiểu: 4 giờ.

    Lưu ý đối với người dùng thuốc Panadol Viên sủi

    Chống chỉ định

    Chống chỉ định dùng Panadol Viên sủi cho những bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.

    Tác dụng phụ của thuốc

    Xử lý khi quá liều

    Dấu hiệu và triệu chứng:

    Dùng quá liều paracetamol có thể gây suy gan.

    Điều trị:

    Áp dụng các biện pháp kiểm soát y tế ngay khi xảy ra quá liều thậm chí khi các triệu chứng của hiện tượng quá liều không xuất hiện.

    Có thể cần sử dụng N-acetylcysteine hoặc methionine.

    Dùng natri bicarbonate liéu cao có thế gây ra các triệu chứng tại đường tiêu hóa như ợ hơi và buồn nôn. Hơn nữa natri bicarbonate liều cao có thể gây kiềm hóa máu, cần phải theo dõi các chất điện giải đồng thời kiểm soát bệnh nhân một cách thích hợp.

    Cách xử lý khi quên liều

    Thông tin về cách xử lý khi quên liều thuốc Panadol Viên sủi đang được cập nhật.

    Các biểu hiện sau khi dùng thuốc

    Thông tin về biểu hiện sau khi dùng thuốc Panadol Viên sủi đang được cập nhật.

    Hướng dẫn bảo quản thuốc Panadol Viên sủi

    Điều kiện bảo quản

    Nơi khô, dưới 30°C, tránh ánh sáng.

    Thời gian bảo quản

    Thời gian bảo quản là 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

    Thông tin mua thuốc

    Nơi bán thuốc

    Nên tìm mua thuốc Panadol Viên sủi ở Chợ y tế xanh hoặc các nhà thuốc uy tín để đảm bảo sức khỏe bản thân.

    Giá bán

    Giá sản phẩm thường xuyên thay đổi và có thể không giống nhau giữa các điểm bán. Vui lòng liên hệ hoặc đến trực tiếp điểm bán gần nhất để biết giá chính xác của thuốc vào thời điểm này.

    Thận trọng

    Có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan trên những bệnh nhân đang bị các bệnh về gan.

    Những bệnh nhân được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận nên tham khảo ý kiến bác sỹ trước khi dùng thuốc này.

    Nếu các triệu chứng còn dai dẳng, tham khảo ý kiến bác sỹ.

    Để xa tầm tay trẻ em.

    Mỗi viên Panadol Viên sủi chứa 427 mg natri (2 viên chứa 854 mg natri), do vậy không nên sử dụng Panadol Viên sủi trên những bệnh nhân kiêng muối.

    Mỗi viên Panadol Viên sủi chứa 50 mg sorbitol. Không dùng thuốc cho những bệnh nhân có bệnh di truyền hiếm gặp về không dung nạp fructose.

    Panadol Viên sủi chứa aspartame, một nguồn phenylalanine. Bệnh nhân bị phenylcetonniệu không nên dùng thuốc này.

    Tương tác thuốc

    Sử dụng kéo dài paracetamol liều dùng bình thường hàng ngày làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu; tuy nhiên nếu dùng không thường xuyên những liều này thì không có ảnh hưởng nào đáng kể.

    Thời kỳ mang thai và cho con bú

    Khả năng sinh sản:

    Chưa có dữ liệu.

    Phụ nữ mang thai:

    Các nghiên cứu trên người và động vật vẫn chưa xác định được bất kỳ nguy cơ nào của paracetamol đối với thai kỳ hoặc sự phát triển phôi thai.

    Phụ nữ cho con bú:

    Các nghiên cứu trên người với paracetamol không xác định được bất cứ nguy cơ nào đối với phụ nữ cho con bú hoặc trẻ bú mẹ.

    Paracetamol qua được hàng rào nhau thai và được bài tiết vào sữa mẹ.

    Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc

    Không có ảnh hưởng đáng kể.

    Hình ảnh tham khảo

    Nguồn tham khảo

    --- Bài cũ hơn ---

  • Thuốc Panadol Cảm Cúm: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Thuốc Panadol Cảm Cúm Extra: Hướng Dẫn Sử Dụng, Tác Dụng, Liều Dùng & Giá Bán
  • Panadol Cảm Cúm Là Thuốc Gì? Công Dụng, Liều Dùng
  • Tác Dụng, Cách Dùng Và Giá Panadol Cảm Cúm
  • Panadol (Xanh) Giảm Đau Hạ Sốt
  • Tin tức online tv