Đề Xuất 3/2023 # Paracetamol Là Thuốc Gì? Công Dụng, Liều Dùng Và Tác Dụng Phụ # Top 9 Like | Comforttinhdauthom.com

Đề Xuất 3/2023 # Paracetamol Là Thuốc Gì? Công Dụng, Liều Dùng Và Tác Dụng Phụ # Top 9 Like

Cập nhật nội dung chi tiết về Paracetamol Là Thuốc Gì? Công Dụng, Liều Dùng Và Tác Dụng Phụ mới nhất trên website Comforttinhdauthom.com. Hy vọng thông tin trong bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu ngoài mong đợi của bạn, chúng tôi sẽ làm việc thường xuyên để cập nhật nội dung mới nhằm giúp bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất.

Vui lòng nhấp vào để đánh giá

[Total:

1

Average:

5

]

Paracetamol (Acetaminophen), còn được gọi là Tylenol, là thuốc giảm đau được sử dụng phổ biến nhất trên toàn thế giới và được khuyến cáo là liệu pháp đầu tay trong điều kiện đau của Tổ chức Y tế Thế giới. Nó cũng được sử dụng cho tác dụng hạ sốt, thuốc có sẵn trong các hình thức bao gồm cả hình thức siro, viên nén thông thường, viên sủi, thuốc tiêm, và các hình thức khác. Để biết thêm nhiều thông tin về thuốc, NhaThuocGan xin gửi tới quý bạn đọc những thông tin cơ bản tham khảo về sản phẩm.

Thông tin cơ bản thuốc hạ sốt

Paracetamol

Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt

Tên hoạt chất: Paracetamol

Thương hiệu: Panadol, Efferalgan Codein, Efferalgan Paracetamol, Efferalgan, Efferalgan Vitamin C, Tatanol, Hapacol, Paracetamol, Acetaminophen

Dạng thuốc: Viên nén, thuốc đạn, dung dịch treo, gói để pha dung dịch, viên nén sủi bọt

Công thức: C8H9NO2

Điểm nóng chảy: 169 °C

Cơ chế chuyển hóa: Predominantly in the liver

Thời gian bán hủy: 1–4 giờ

Sự bài tiết: Nước tiểu (85–90%)

Chất chuyển hóa: APAP gluc, APAP sulfate, APAP GSH, APAP cys, NAPQI

ID IUPAC: N-(4-hydroxyphenyl)ethanamide, N-(4-hydroxyphenyl)acetamide

Paracetamol là thuốc gì? Công dụng của

Acetaminophen

ra sao?

Paracetamol (acetaminophen) là thuốc giảm đau và giảm sốt, sử dụng để điều trị nhiều tình trạng như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt.

Acetaminophen cũng làm giảm đau trong viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng đối với viêm và sưng khớp bên dưới. Hàm lượng thông thường sử dụng là paracetamol 500mg.

Paracetamol có nhiều dạng sử dụng với nhiều hàm lượng khác nhau như: Viên nén Paracetamol 500mg, Paracetamol 500mg viên nén sủi, Paracetamol 325mg viên nén, gói bột Paracetamol 150mg, viên đặt Paracetamol 300mg… Tùy vào từng độ tuổi và tình trạng bệnh mà bác sĩ sẽ chỉ định loại thuốc phù hợp nhất.

Chỉ định thuốc giảm đau Paracetamol với ai?

Paracetamol được dùng làm thuốc giảm đau và hạ sốt từ nhẹ đến vừa.

Điều trị các chứng đau do nguyên nhân khác nhau: Nhức đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau dây thần kinh, đau nhức hệ xương cơ, đau răng.

Sốt do nhiễm khuẩn, viêm họng, viêm phế quản.

Làm giảm đau nhức và hạ sốt trong các trường hợp cảm lạnh, cảm cúm, sốt do virus.

Chống chỉ định Paracetamol thuốc với ai?

Quá mẫn cảm với thuốc.

Người bệnh suy gan hoặc thận nặng.

Thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD).

Bệnh nhân nhiều lần thiếu máu.

Liều dùng Paracetamol bao nhiêu?

Liều dùng Paracetamol cho người lớn trong trường hợp giảm đau không được phép dùng không quá 10 ngày. Sau  bạn mà bệnh tình không thuyên giảm bạn nên đến gặp bác sĩ khám theo và tư vấn trực tiếp; không nên tự ý tiếp tục sử dụng thuốc Paracetamol.

Liều dùng Paracetamol để hạ sốt với thân nhiệt từ 38,5 độ C trở lên cũng không được dùng quá 3 ngày liên tục. Nếu quá 3 ngày mà chưa có dấu hiệu thuyên giảm bạn nên đến gặp bác sĩ càng sớm càng tốt.

Liều dùng cho người lớn

Người lớn uống 1-2 viên/lần x 2-3 lần/ngày.

Liều dùng paracetamol cho trẻ em

Trẻ em từ 7-11 tuổi: Uống 1 viên/lần x 2-3 lần/ngày.

Trẻ em từ 3-6 tuổi: Uống 1/2 viên /lần x 2-3 lần/ngày.

Quá liều và cách xử trí

Hình thức uống và trực tràng: Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc liên hệ với bác sĩ của bạn trong trường hợp quá liều với Paracetamol.

Tiêm: Vì thuốc này được quản lý trong bệnh viện ho ặc lâm sàng bởi một chuyên gia chăm sóc sức khỏe có trình độ, nên khả năng quá liều là rất thấp.

Tuy nhiên, điều trị y tế khẩn cấp sẽ được bác sĩ bắt đầu nếu nghi ngờ quá liều.

Mất liều và cách xử trí

Dạng uống và trực tràng: Vì paracetamol được dùng khi cần thiết, nên khả năng thiếu một liều là rất thấp.

Nếu bạn đang dùng một chế độ dùng thuốc theo lịch trình của thuốc này, nên bỏ liều càng sớm càng tốt.

Bạn nên bỏ qua liều đã quên nếu đã đến lúc dùng liều theo lịch tiếp theo và đừng tăng gấp đôi liều để bù cho người đã bỏ lỡ.

Cách dùng

thuốc Paracetamol

thế nào?

Không sử dụng nhiều thuốc này hơn khuyến cáo. Một quá liều paracetamol có thể gây ra tác hại nghiêm trọng.

Lượng tối đa cho người lớn là 1 gram (1000 mg) mỗi liều và 4 gram (4000 mg) mỗi ngày. Sử dụng nhiều paracetamol có thể gây tổn thương cho gan của bạn.

Nếu bạn uống nhiều hơn ba loại đồ uống có cồn mỗi ngày, hãy nói chuyện với bác sĩ trước khi dùng paracetamol và không bao giờ sử dụng quá 2 gram (2000 mg) mỗi ngày.

Nếu bạn đang điều trị cho trẻ, hãy sử dụng một dạng paracetamol dành cho trẻ em. Cẩn thận làm theo hướng dẫn dùng thuốc trên nhãn thuốc. Không dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi mà không có lời khuyên của bác sĩ.

Thành phần paracetamol bao gồm những gì?

Hoạt chất (thành phần làm cho máy tính bảng hoạt động) là 500mgparacetamol.

Các thành phần khác là ngô pregelatinised tinh bột, tinh bột ngô, axit stearic.

Paracetamol là những viên màu trắng, không tráng.

Không phải tất cả các kích cỡ gói có thể được bán trên thị trường.

Tác dụng phụ Paracetamol là gì?

Những tác dụng phụ thường gặp của thuốc paracetamol:

Tăng aspartate aminotransferase.

Buồn nôn.

Nôn.

xuất huyết sau phẫu thuật.

Thiếu máu.

Phát ban, ngứa.

Khó thở ,thở khò khè, ho.

Nhức đầu , chóng mặt.

Một số tác dụng phụ xảy ra hiếm hoi

Phân có máu hoặc đen, hắc ín, nước tiểu có máu hoặc đục.

Sốt có hoặc không có ớn lạnh, đau ở lưng.

Xuất hiện các đốm đỏ trên da, phát ban da, nổi mề đay hoặc ngứa.

Đau họng, lở loét, loét hoặc đốm trắng trên môi hoặc trong miệng.

Lượng nước tiểu giảm đột ngột, chảy máu bất thường hoặc bầm tím.

Mệt mỏi bất thường hoặc yếu, mắt vàng hoặc da.

Gan

Thường gặp (1% đến 10%): Tăng aspartate aminotransferase.

Hiếm (dưới 0,1%): Tăng transaminase gan.

Tiêu hóa

Rất phổ biến (10% trở lên): Buồn nôn (lên đến 34%), Nôn (lên đến 15%).

Thường gặp (1% đến 10%): Đau bụng , tiêu chảy, táo bón, khó tiêu , bụng to.

Huyết học

Thường gặp (1% đến 10%): Thiếu máu, xuất huyết sau phẫu thuật

Rất hiếm (dưới 0,01%): Giảm tiểu cầu , giảm bạch cầu, giảm bạch cầu trung tính.

Da liễu

Thường gặp (1% đến 10%): Phát ban, ngứa.

Hiếm gặp (dưới 0,1%): Các phản ứng da nghiêm trọng như viêm mủ màng cứng tổng quát cấp tính, hội chứng Stevens-Johnson và hoại tử biểu bì độc hại.

Rất hiếm (dưới 0,01%): Phản ứng pemphigoid , nổi mẩn đỏ, hội chứng Lyell.

Hô hấp

Thường gặp (1% đến 10%): Khó thở , âm thanh hơi thở bất thường, phù phổi , thiếu oxy, tràn dịch màng phổi , hành lang, thở khò khè, ho.

Tim mạch

Thường gặp (1% đến 10%): Phù ngoại biên , tăng huyết áp, hạ huyết áp , nhịp tim nhanh , đau ngực.

Chuyển hóa

Thường gặp (1% đến 10%): Hạ kali máu , tăng đường huyết.

Hệ thần kinh

Thường gặp (1% đến 10%): Nhức đầu , chóng mặt.

Tần suất không được báo cáo : Dystonia.

Cơ xương khớp

Thường gặp (1% đến 10%): Co thắt cơ bắp, trismus.

Tâm thần

Thường gặp (1% đến 10%): Mất ngủ , lo lắng.

Bộ phận sinh dục

Thường gặp (1% đến 10%): thiểu niệu.

Địa phương

Thường gặp (1% đến 10%): Đau tại chỗ tiêm truyền, phản ứng tại chỗ tiêm.

Mắt

Thường gặp (1% đến 10%): Phù ngoại biên.

Khác

Thường gặp (1% đến 10%): Pyrexia, mệt mỏi.

Hiếm (0,01% đến 0,1%): Khó chịu.

Paracetamol tương tác với thuốc nào?

Phân loại tương tác thuốc

Chính: Có ý nghĩa lâm sàng cao. Tránh kết hợp; nguy cơ của sự tương tác lớn hơn lợi ích.

Vừa phải: Có ý nghĩa lâm sàng vừa phải. Thường tránh kết hợp; chỉ sử dụng trong những trường hợp đặc biệt

Phụ: Có ý nghĩa lâm sàng tối thiểu. Giảm thiểu rủi ro; đánh giá rủi ro và xem xét một loại thuốc thay thế, thực hiện các bước để tránh rủi ro tương tác hoặc lập kế hoạch giám sát.

Không xác định: Không có thông tin tương tác có sẵn.

Các loại thuốc tương tác với Paracetamol

Aspirin , Aspirin Sức mạnh thấp (aspirin), Benadryl (diphenhydramine)

Cafein, Canxi 600 D (canxi / vitamin d), Codein, Ibuprofen

Colace, Cymbalta (duloxetine), Diclofenac, Eliquis (apixaban)

Dầu cá (axit béo không bão hòa đa omega-3), Flonase (flnomasone mũi)

Hydrocodone, Lasix (furosemide), Lyrica (pregabalin), Meloxicam

Metoprolol Succinate ER (metoprolol), Metoprolol Tartrate (metoprolol)

Sữa Magnesia (magiê hydroxit), MiraLAX (polyethylen glycol 3350)

Chất nhầy (guaifenesin), Naproxen

Norco (acetaminophen / hydrocodone), Oxycodone

ProAir HFA (albuterol), Synthroid (levothyroxin)

Vitamin B12 (cyanocobalamin), Vitamin C (axit ascobic), Vitamin D3 (cholecalciferol)

Xarelto (Rivaroxaban), Zoloft (sertraline), Zyrtec (cetirizine)

Acetaminophen tương tác rượu, thực phẩm

Có 1 tương tác rượu / thực phẩm với acetaminophen

Acetaminophen tương tác bệnh

Có 3 tương tác bệnh với acetaminophen, bao gồm: nghiện rượu, bệnh gan, PKU

Mang thai và cho con bú

Thai kỳ

Thuốc này không được biết là gây ra bất kỳ tác hại nào cho thai nhi, nhưng chỉ nên được sử dụng sau khi tham khảo ý kiến ​​bác sĩ.

Dùng thuốc uống nên được ưu tiên hơn đường truyền tĩnh mạch.

Cho con bú

Thuốc này an toàn để sử dụng trong thời gian cho con bú.

Nên tham khảo ý kiến ​​bác sĩ trước khi dùng thuốc này.

Theo dõi trẻ sơ sinh về bất kỳ tác dụng phụ không mong muốn và báo cáo bất kỳ tỷ lệ phát ban trên da hoặc tiêu chảy ở trẻ sơ sinh cho bác sĩ ngay lập tức.

Cách bảo quản viên Paracetamol

Giữ thuốc này ra khỏi tầm nhìn và tầm với của bọn trẻ.

Bảo quản dưới 25 ° C ở nơi khô ráo, được bảo vệ khỏi ánh sáng.

Không sử dụng thuốc này sau khi hết hạn được ghi trên nhãn, thùng hoặc chai.

Các ngày hết hạn đề cập đến ngày cuối cùng của tháng đó.

Đừng vứt bỏ bất kỳ loại thuốc nào thông qua nước thải hoặc chất thải sinh hoạt.

Yêu cầu của bạn dược sĩ làm thế nào để vứt bỏ thuốc bạn không còn yêu cầu. Những biện pháp này sẽ giúp bảo vệ môi trường.

Bác sỹ Vũ Trường Khanh

Câu hỏi thường gặp

Câu hỏi thường gặp khi sử dụng Paracetamol?

Hỏi: Liều dùng paracetamol cho trẻ như thế nào?

Trả lời:

Các thuốc có thành phần Paracetamol là lựa chọn hàng đầu để hạ sốt cho trẻ do độ an toàn cao và ít tác dụng phụ.

Đối với trẻ em liều thường tính theo mg thuốc/kg cân nặng của trẻ, cách mỗi 6 giờ uống một lần, không quá 5 lần/ ngày. Liều uống: trung bình từ 10 – 15 mg/ kg thể trọng/ lần.

Tổng liều tối đa không quá 60 mg/ kg thể trọng/ 24 giờ. Trường hợp trẻ bị suy thận, khoảng cách giữa các lần dùng thuốc tối thiểu là 8 giờ.

Câu hỏi 2: Nhân viên văn phòng hay bị nhức đầu, phải làm thế nào?

Trả lời:

Khi bị đau đầu có thể sử dụng một số thuốc giảm đau. Thông dụng nhất là paracetamol, được dùng để giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau đầu nhẹ và vừa.

Thuốc được dùng theo đường uống với các dạng thuốc như viên nén, viên sủi, gói thuốc bột. Khi dùng cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng về liều lượng cho từng đối tượng. Nếu còn đau thì 4-6 giờ sau mới được uống nhắc lại.

Câu hỏi 3: Paracetamol có làm mất sữa không?

Trả lời:

Paracetamol là thuốc giảm đau, hạ sốt thường được sử dụng khi đau ốm, cảm cúm. Loại thuốc này qua sữa mẹ khá ít, chỉ khoảng 6% ở liều thường dùng.

Vì vậy, Paracetamol được xem là một trong những loại thuốc an toàn với người mẹ đang cho con bú.

Câu hỏi 4: Một số tên thương hiệu nào khác Paracetamol?

Trả lời:

Acamol (Teva), Aceta Elixir, Aceta Tablets, Acetalgin, Actamin, Actimol, Algotropyl, Alvedon, Aminofen, Anacin-3, Anhiba, Apacet, Banesin, Calpol, Conacetol, Dafalgan, Dapa X-S, Disprol, Dolprone, Dymadon, Dypap, Enelfa, Febridol, Febrilix, Finimal, Gelocatil, Genapap, Genebs, Injectapap, Liquiprin, Napafen, Oraphen-PD, Paldesic, Panofen, Paraspen, Parmol, Redutemp, Rounox, Salzone, Snaplets-FR, St. Joseph Fever Reducer, Suppap, Tapanol, Valorin

Câu hỏi 5: Thuốc Paracetamol gây ngộ độc cho gan đúng ko?

Trả lời: Paracetamol (hay acetaminophen) là thuốc hạ nhiệt thông dụng, bán không cần đơn đã đành mà cả người dùng và nhiều thầy thuốc cũng cho là thuốc rất “lành”. Ngoài ra, thuốc có chống chỉ định với những người bị rối loạn chức năng gan.

Lý do thuốc gây ngộ độc cho gan là do không ít người đã tự ý sử dụng thuốc vời liều dùng cao hay dùng nhiều biệt dược cùng chứa paracetamol với mong muốn cắt sốt hay giảm đau nhanh hoặc uống nhầm thuốc… sẽ dẫn đến ngộ độc, nhất là những người có bệnh ở gan.

Câu hỏi 6: Công dụng, chỉ định và chống chỉ định của thuốc Paracetamol như thế nào

Trả lời: Công dụng của Paracetamol:

Paracetamol là thuốc giảm đau , hạ sốt,

paracetamol khong có tác dụng chống viêm . không gây kích ứng miên mạc dạ dày va ít gây tai biến do dị ứng

tác dụng không mong muốn

liều cao kéo dài có thể gây tổn thương GAN

Chỉ định:

sốt cao, cảm cúm, nhức đâu, đau dây thần kinh, đau mình mẩy đau cơ.

Chống chỉ định:

suy gan, thận nặng.

Nguồn tham khảo thuốc Paracetamol

Nguồn tham khảo thuốc Paracetamol

Share this:

Facebook

Twitter

LinkedIn

Pinterest

Paracetamol Là Thuốc Gì? Công Dụng Và Liều Dùng Của Thuốc

Tâm lý của mỗi người khi bị bệnh đau thường được bác sĩ kê cho toa thuốc trong đó có thuốc giảm đau hạ sốt Paracetamol chẳng hạn và chắn chắn là sẽ lên mạng tìm và xem cách dùng cũng như tác dụng của thuốc là gì?

1/ Paracetamol là thuốc gì

Tên hoạt chất: Paracetamol Thương hiệu thuốc: Panadol®, Efferalgan Codein®, Efferalgan Paracetamol®, Efferalgan®, Efferalgan Vitamin C®, Tatanol® và Hapacol®.

2/ Tác dụng của thuốc Paracetamol

Paracetamol (acetaminophen) là hoạt chất giúp giảm đau và hạ sốt.

Paracetamol được sử dụng để điều trị các triệu chứng như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm sốt.v.v… Thuốc có tác dụng giảm đau ở người bị viêm khớp nhẹ, nhưng không có tác dụng đối với viêm nặng hơn (viêm sưng khớp cơ). Hàm lượng thông thường sử dụng là paracetamol 500mg.

3/ Có bao nhiêu hàm lượng thuốc Paracetamol

Thuốc Paracetamol có các hàm lượng dạng dùng như sau

Viên nén, dạng uống: 325mg, 500mg.

Gel, dạng uống: 500mg.

Dung dịch, dạng uống: 160 mg/5 ml (120ml, 473ml); 500 mg/5 ml (240ml).

Siro, dạng uống: biệt dược Triaminic® cho trẻ nhỏ dùng giảm đau hạ sốt: 160 mg/5ml (118ml).

+ Liều giảm đau cho người lớn

Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 500mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.

Viên nén paracetamol 500mg: 1 viên uống mỗi 4-6 giờ.

+ Liều hạ sốt cho người lớn

Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.

Viên nén paracetamol 500mg: 2 viên 500mg uống mỗi 4-6 giờ.

+ Liều giảm đau và hạ sốt cho trẻ em

Giảm đau: Dạng uống hoặc đặt hậu môn: <= 1 tháng: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ nếu cần. Trên 1 tháng đến 12 tuổi: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa: 5 liều trong 24 giờ) Sốt:

– Công dụng và liều dùng thuốc Aspirin

– Ciprofloxacin Là Thuốc Gì? Công Dụng & Liều Dùng Của Thuốc

5/ Những lưu ý khi sử dụng Paracetamol

+ Nếu sử dụng quá liều thuốc lập tức gọi ngay 115 hoặc di chuyển đến trạm y tế gần nhất để tránh tình trạng đáng tiếc xảy ra

+ Những dấu hiệu khi dùng thuốc quá liều: ăn mất ngon, buồn nôn, nôn mửa, đau dạ dày, đổ mồ hôi, nhầm lẫn hoặc yếu

6/ Một số tác dụng phụ của thuốc

Phát ban; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi, hoặc họng. Ngưng sử dụng thuốc và đến gặp bác sĩ ngay nếu bạn có những tác dụng phụ nghiêm trọng như:

Sốt nhẹ kèm buồn nôn, đau dạ dày và ăn mất ngon;

Nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét;

Bệnh vàng da (bao gồm triệu chứng vàng da hoặc vàng lòng trắng mắt).

Nếu gặp những tình trạng như trên các bạn gọi ngay cấp cứu 115 hoặc đến ngay trạm y tế gần nhất

7/ Một số lời khuyên các bạn cần chú ý

+ Không dùng vượt quá liều lượng khuyến cáo, vì có thể làm tăng nguy cơ nhiễm độc gan. Người lớn và thanh thiếu niên có cân nặng ít nhất 50kg không nên uống hơn 1000mg paracetamol trong một liều hoặc hơn 4000mg trong 24 giờ. Trẻ em dưới 12 tuổi chỉ nên dùng liều lượng được đề nghị trên nhãn (tùy vào trọng lượng và tuổi của trẻ).

+ Cần phải có lời khuyên của bác sĩ trước khi dùng paracetamol cho trẻ dưới 2 tuổi. Nếu bạn đang dùng paracetamol cho trẻ em, hãy luôn luôn sử dụng dụng cụ đo liều chuyên dụng. KHÔNG được sử dụng thìa cà phê dùng để nấu ăn để đo lường.

+ Lắc dung dịch chứa paracetamol trước khi sử dụng. Viên nén nhai nên được nhai đúng cách trước khi nuốt. Tay bạn phải khô trước khi cầm viên nén tan rã paracetamol, sau đó đặt viên thuốc trên lưỡi và để cho thuốc hòa tan hoàn toàn trước khi nuốt. Các loại thuốc tan rã paracetamol nên được hoà tan trong ít nhất 118ml nước; khuấy đều và uống ngay. Không nên uống rượu trong khi dùng paracetamol.

+ Liên hệ với bác sĩ nếu các triệu chứng xấu đi, trường hợp da đỏ hoặc sưng ở vùng đau, trường hợp sốt kéo dài hơn 3 ngày (ở mọi lứa tuổi), hoặc đau dai dẳng (không bao gồm đau họng) lâu hơn 10 ngày ở người lớn, 5 ngày ở trẻ em và thanh thiếu niên hoặc 3 ngày đối với trẻ sơ sinh.

+ Liên hệ ngay với bác sĩ nếu bạn hoặc con của bạn bị đau cổ họng nghiêm trọng, kéo dài hơn 2 ngày hoặc sốt, phát ban, nhức đầu, buồn nôn hoặc nôn. Cẩn thận để không sử dụng các sản phẩm khác có chứa paracetamol hoặc acetaminophen cùng một lúc. Paracetamol thường là thành phần có trong các thuốc điều trị kết hợp cúm và cảm.

+ Đến bác sĩ kiểm tra ngay nếu bạn bị đau vùng bụng trên, nước tiểu sẫm màu, ăn mất ngon, vàng da hoặc vàng lòng trắng mắt, phân có màu đất sét. Nếu bạn mang thai, không dùng paracetamol khi chưa có lời khuyên của bác sĩ.

…..

Từ khóa tìm kiếm: thuốc hạ sốt paracetamol 150mg, 80mg, 500mg, 250mg, thuốc giảm đau paracetamol, thuốc giảm đau paracetamol, bà bầu có dùn paracatemol được không.

Paracetamol Là Thuốc Gì? Công Dụng Và Liều Dùng Và Lưu Ý

Tên thành phần hoạt chất: Paracetamol.

Thuốc chứa thành phần tương tự: Efferalgan, Panadol, Alaxan, Hapacol, Decolgen, Acemol,…

Paracetamol là thuốc gì?

Paracetamol (acetaminophen) là thuốc thuộc nhóm giảm đau và hạ sốt. Cơ chế hoạt động của thuốc paracetamol chưa được biết chính xác.

Paracetamol giúp làm giảm thân nhiệt ở người đang bị sốt, hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người đang bình thường. Với liều điều trị, paracetamol ít gây tác động đến hệ tim mạch, hô hấp, không gây loét hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng aspirin.

Tác dụng Paracetamol

Paracetamol có công dụng giảm đau, được sử dụng để điều trị nhiều bệnh như:

Điều trị các cơn đau bao gồm: đau đầu, đau nửa đầu, đau đầu do căng thẳng, đau dữ dội ở dây thần kinh, đau lưng, đau răng, đau họng, đau khi tời kỳ kinh nguyệt;

Giảm triệu chứng đau do bong gân, căng thẳng, đau do thấp khớp, đau thắt lưng và đau chân, đau cơ, đau nhức cơ bắp, sưng khớp và cứng khớp.

Thuố.c paracetamol giảm đau trong bệnh viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng đối với tình trạng viêm và sưng cơ bản của khớp.

Sốt và cảm lạnh.

Cách dùng và liều dùng paracetamol

Uống 1-2 viên cách mỗi 4-6 giờ khi có đau, sốt.

Đối với người bình thường, không mắc bệnh gan thận: chỉ sử dụng tối đa 4g tương đương 8 viên/ ngày (trong vòng 24 giờ). Không sử dụng quá liều lượng tối đa trong ngày vì khả năng gây ngộ độc của thuốc.

2. Trẻ em 10 – 15 tuổi:

Liều tối đa là 2g ở trẻ tương đương với 4 viên/ ngày (trong vòng 24 giờ).

3. Trẻ em < 10 tuổi:

Liều dùng cho trẻ em cần được tính toán thận trọng. Sử dụng với liều lượng theo dõi theo quy định của bác sĩ.

Liều đặt viên đạn đặt trực tràng theo Dược thư 2018:

Sơ sinh 28 – 32 tuần tuổi chỉnh theo tuổi thai: 20 mg/kg, dùng một liều duy nhất, sau đó cách 12 giờ dùng 10-15 m/kg cân nặng nếu cần thiết. Liều tối đa là 30 mg/kg/ngày.

Trẻ 1-3 tháng tuổi: 30 – 60 mg/lần, cách 8 giờ dùng lại nếu cần thiết.

Trẻ 3 tháng – 1 tuổi: 60 – 125 mg/lần. 1-5 tuổi: 125 -250 mg/lần; 5 – 12 tuổi: 250 – 500 mg/lần.

4. Liều dùng paracetamol cho trẻ em theo Dược thư 2018:

Sơ sinh 28 – 32 tuần chỉnh theo tuổi thai

20 mg/kg một liều duy nhất; sau đó 10 – 15 mg/kg, cách đó 8 – 12 giờ nếu thật cần thiết. Dùng tối đa 30 mg/kg/ngày.

Sơ sinh trên 32 tuần chỉnh theo tuổi thai

20 mg/kg một liều duy nhất; sau đó, 10 – 15 mg/kg cách 8 – 12 giờ nếu cần; tối đa 60 mg/kg/ngày, chia thành nhiều liều nhỏ.

Trẻ em 1 – 3 tháng tuổi

30 – 60 mg, uống nhắc lại sau 8 giờ nếu cần.

Trẻ em 3 – 6 tháng tuổi

60 mg

Trẻ em 6 tháng – 2 tuổi

120 mg

Trẻ em 2 – 4 tuổi

180 mg

Trẻ em 4 – 6 tuổi

240 mg

Trẻ em 6 – 8 tuổi

240 – 250 mg

Trẻ em 8 – 10 tuổi

360 – 375 mg

Trẻ em 10 – 12 tuổi

480 – 500 mg

Trẻ em 12 – 16 tuổi

480 – 750 mg

Trẻ em 16 – 18 tuổi

500 mg – 1 g

Các liều cho trẻ từ 3 tháng – 18 tuổi có thể nhắc lại sau 4 – 6 giờ nếu cần, tối đa 4 liều/24 giờ.

Lưu ý: ở người có bệnh gan nên sử dụng một cách THẬN TRỌNG.

Các loại Paracetamol

Thuốc paracetamol có nhiều dạng bào chế, ví dụ như:

Paracetamol 500 mg dưới dạng viên nén, viên sủi

Thuốc bột để pha hỗn dịch uống

Dung dịch uống

Viên nhai với các hàm lượng 80 mg, 100 mg, 160 mg

Thuốc đạn đặt hậu môn với các hàm lượng paracetamol 80 mg, 120 mg, 125 mg, 150 mg, 30 mg, 325 mg, 650 mg.

Dạng thường dùng nhất của paracetamol ở người lớn là dạng viên uống. Các lưu ý khi sử dụng thuốc paracetamol theo Dược thư Việt Nam 2018:

Đối với người bệnh không nuốt được nguyên viên thuốc, có thể dùng dạng thuốc đạn đặt trực tràng; tuy nhiên liều đặt cần thiết có thể phải cao hơn liều uống để đạt hiệu quả.

Nếu sử dụng dạng dung dịch treo, lắc kỹ trước khi dùng.

Không tự điều trị sốt trường hợp sốt cao trên 39,5 độ C, sốt kéo dài trên 3 ngày vì sốt như vậy có thể là dấu hiệu của bệnh nặng cần được thầy thuốc chẩn đoán nhanh chóng.

Cần lưu ý gì khi sử dụng thuốc Paracetamol?

Mặc dù paracetamol là thuốc giảm đau, hạ sốt phổ biến, tương đối không độc ở liều điều trị. Bạn vẫn cần biết một số lưu ý khi sử dụng thuốc này.

Luôn giữ lại tờ hướng dẫn sử dụng, phòng trường hợp cần đọc lại nếu chưa rõ một vấn đề nào đó.

Không chia thuốc với bất kì ai, dù người đó có cùng triệu chứng bệnh. Vì có một số đối tượng cần thận trọng khi sử dụng thuốc này.

Không sử dụng Paracetamol trong trường hợp:

Dị ứng với Paracetamol hoặc bất cứ thành phần nào có trong thuốc.

Dùng cùng lúc với bất kì chế phẩm nào khác có chứa Paracetamol (viên đặt hậu môn, viên sủi) vì có thể làm tăng hàm lượng và gây độc.

2. Những điều đặc biệt cần lưu ý trước khi dùng thuốc:

Đề cập ngay cho bác sĩ:

Nếu đang mắc bệnh suy thận hoặc bệnh về gan bao gồm bệnh gan do rượu không do xơ gan.

Đặc biệt, cần đề cập với bác sĩ nếu đang dùng các thuốc sau:

Thuốc chống đông máu: warfarin;

Kháng sinh: chloramphenicol;

Thuốc kiểm soát cơn nôn và buồn nôn: metaclopramide, domperidone;

Thuốc kiểm soát lipid nồng độ cao: colestyramine.

Tác dụng phụ của Paracetamol

Mặc dù đây là thuốc khá phổ biến và an toàn khi sử dụng đúng cách. Một số người vẫn có thể bị một số các tác dụng phụ. Các phản ứng dị ứng nghiêm trọng như:

Khó thở;

Xuất hiện cảm giác bỏng rát và ngứa châm chích ở da;

Phù nề mặt, cổ họng;

Cần ngừng thuốc và liên hệ bác sĩ/dược sĩ nếu gặp phải các triệu chứng nghiêm trọng này.

Phụ nữ có thai và mẹ cho con bú có uống được Paracetamol?

Trình bày với bác sĩ nếu đang mang thai hoặc có dự định có thai hoặc đang cho con bú.

Trong trường hợp cần sử dụng trong lúc mang thai, nên sử dụng paracetamol ở liều thấp nhất có thể nhưng đảm bảo hiệu quả giảm đau cũng như hạ sốt và sử dụng trong thời gian càng ngắn càng tốt. Và chỉ sử dụng khi thật cần thiết.

Nếu các cơn đau và sốt vẫn không giảm sau khi dùng thuốc hoặc định dùng thuốc thường xuyên, gọi bác sĩ để được tư vấn, không nên tự ý dùng tăng liều thuốc paracetamol.

Xử lý khi quá liều và dị ứng Paracetamol

Quá liều Paracetamol

Dù cơ thể không xuất hiện triệu chứng gì bất thường, vẫn gọi ngay cho nhân viên y tế để được tư vấn cũng như đưa ra các biện pháp hỗ trợ xử lý kịp thời, bởi nếu trì hoãn thời gian cấp cứu sẽ làm tăng nguy cơ tổn thương gan nghiêm trọng.

Nếu người bệnh hoặc bất kì ai uống cùng lúc nhiều viên thuốc, hoặc nếu biết một đứa trẻ có nuốt bất kỳ viên thuốc nào trong số này, gọi ngay cho bác sĩ/ dược sĩ hoặc khoa cấp cứu bệnh viện ngay lập tức để xử lý kịp thời.

Luôn mang theo thuốc bên mình, thậm chí cả hộp thuốc và tờ hướng dẫn sử dụng nhằm giúp việc đánh giá dễ dàng hơn.

Dị ứng Paracetamol

Trên thực tế dị ứng paracetamol không phổ biến. Một số triệu chứng dị ứng paracetamol như nổi mề. Cần ngưng sử dụng thuốc và đến gặp ngay bác sĩ.

Trường hợp quên liều Paracetamol

Lưu ý: không gấp đôi liều dùng để bù lại vì không những không làm tăng hiệu quả điều trị mà còn tăng nguy cơ gặp tác động có hại đối với gan của bạn.

Cách bảo quản

Nhiệt độ bảo quản < 25ºC.

Không sử dụng thuốc quá hạn (đã được thông tin trên bao bì chế phẩm).

Paracetamol là thuốc được sử dụng nhiều với mục đích làm cơn đau thuyên giảm và hạ sốt. Tuy nhiên, nếu xuất hiện các triệu chứng nghiêm trọng như khó thở hoặc các triệu chứng gây nguy hại nhưng không được đề cập ở mục trên. Liên hệ ngay cho nhân viên y tế hoặc khoa cấp cứu bệnh viện để được cấp cứu kịp thời.

Dược sĩ Nguyễn Ngọc Cẩm Tiên

Thuốc Paracetamol 500Mg Là Gì? Công Dụng, Liều Dùng Ra Sao?

Thành phần: Paracetamol……………………… 500 mg

Tá dược vừa đủ 1 viên.

Quy cách: Hộp 5 vỉ x 10 viên (vỉ nhôm/nhôm)

Hộp 10 vỉ x 10 viên; Hộp 50 vỉ x 10 viên (Vỉ nhôm/ PVC).x

Lọ 100 viên; lọ 500 viên.

Không được sử dụng paracetamol với liều vượt mức khuyến cáo. Quá liều thuốc paracetamol có thể gây nguy hiểm nghiêm trọng. Liều tối đa của paracetamol cho người lớn là 4g (4.000mg) mỗi ngày. Tuy nhiên, trong trường hợp bạn đang sử dụng đồ uống có cồn mỗi ngày thì liều tối đa khuyến cáo là 2g/ngày và hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc.

Trước khi dùng thuốc paracetamol, hãy nói với bác sĩ nếu bạn bị bệnh gan hoặc có tiền sử nghiện rượu.

Không sử dụng bất kỳ loại thuốc không kê toa nào khác để trị ho, cảm lạnh, dị ứng hoặc thuốc giảm đau mà không có ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ. Hoạt chất paracetamol có trong nhiều loại thuốc biệt dược mà bạn không biết, do đó nếu sử dụng một số thuốc cùng nhau, bạn có thể vô tình sử dụng quá liều paracetamol.

Vì vậy, bạn nên đọc nhãn của bất kỳ loại thuốc khác mà bạn đang sử dụng để xem nó có chứa paracetamol, acetaminophen hay APAP không. Bạn tránh uống rượu trong khi dùng thuốc này. Rượu có thể làm tăng nguy cơ bị tổn thương gan trong khi dùng thuốc paracetamol.

Bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng

Bạn vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ)

Bạn bị nổi ban da, đau đầu liên tục, đỏ hoặc sưng

Các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn hoặc nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.

Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (ví dụ, 7,5 – 10 g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong.

Buồn nôn, nôn, và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 – 3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc. Methemoglobin – máu, dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay là một dấu hiệu đặc trưng nhiễm độc cấp tính dẫn chất p – aminophenol; một lượng nhỏ sulfhemoglobin cũng có thể được sản sinh. Trẻ em có khuynh hướng tạo methemoglobin dễ hơn người lớn sau khi uống paracetamol.

Khi bị ngộ độc nặng, ban đầu có thể có kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động, và mê sảng. Tiếp theo có thể là ức chế hệ thần kinh trung ương; sững sờ, hạ thân nhiệt; mệt lả; thở nhanh, nông; mạch nhanh, yếu, không đều; huyết áp thấp; và suy tuần hoàn.

Trụy mạch do giảm oxy huyết tương đối và do tác dụng ức chế trung tâm, tác dụng này chỉ xảy ra với liều rất lớn. Sốc có thể xảy ra nếu giãn mạch nhiều. Cơn co giật ngẹt thở gây tử vong có thể xảy ra. Thường hôn mê xảy ra trước khi chết đột ngột hoặc sau vài ngày hôn mê.

Bạn có thể bảo quản paracetamol ở nhiệt độ phòng, tránh tiếp xúc với nhiệt và độ ẩm.

Các thuốc đặt hậu môn có thể được bảo quản ở nhiệt độ phòng hoặc trong tủ lạnh.

Paracetamol có những dạng dùng và hàm lượng phổ biến như sau:

Viên nén, dạng uống: 325mg, 500mg

Gel, dạng uống: 500mg

Dung dịch, dạng uống: 160 mg/5 ml (120ml, 473ml); 500 mg/5 ml (240ml)

Siro, dạng uống: biệt dược Triaminic® cho trẻ nhỏ dùng giảm đau hạ sốt: 160 mg/5ml (118ml).

Liều hạ sốt cho người lớn

Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1.000mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.

Viên nén paracetamol 500mg: 2 viên 500mg uống mỗi 4-6 giờ.

Liều giảm đau cho người lớn

Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 500mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.

Viên nén paracetamol 500mg: 1 viên uống mỗi 4-6 giờ.

Liều hạ sốt và giảm đau cho trẻ em

Giảm đau: Dạng uống hoặc đặt hậu môn:

<= 1 tháng: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ nếu cần.

Trên 1 tháng đến 12 tuổi: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa: 5 liều trong 24 giờ)

4 tháng đến 9 tuổi: Liều khởi đầu: 30 mg/kg (Theo nghiên cứu, liều lượng này có hiệu quả hơn trong việc giảm sốt so với liều duy trì 15 mg/kg và không có sự khác biệt về độ dung nạp lâm sàng).

12 tuổi trở lên: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1.000mg trong 6-8 giờ.

Bạn đang đọc nội dung bài viết Paracetamol Là Thuốc Gì? Công Dụng, Liều Dùng Và Tác Dụng Phụ trên website Comforttinhdauthom.com. Hy vọng một phần nào đó những thông tin mà chúng tôi đã cung cấp là rất hữu ích với bạn. Nếu nội dung bài viết hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!