Đề Xuất 12/2022 # Efferalgan Là Thuốc Gì? Tác Dụng Và Cách Dùng Hiệu Quả Efferalgan / 2023 # Top 20 Like | Comforttinhdauthom.com

Đề Xuất 12/2022 # Efferalgan Là Thuốc Gì? Tác Dụng Và Cách Dùng Hiệu Quả Efferalgan / 2023 # Top 20 Like

Cập nhật nội dung chi tiết về Efferalgan Là Thuốc Gì? Tác Dụng Và Cách Dùng Hiệu Quả Efferalgan / 2023 mới nhất trên website Comforttinhdauthom.com. Hy vọng thông tin trong bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu ngoài mong đợi của bạn, chúng tôi sẽ làm việc thường xuyên để cập nhật nội dung mới nhằm giúp bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất.

Efferalgan là một loại thuốc được bào chế dưới dạng viên sủi. Thành phần của efferalgan bao gồm paracetamol và Codein. Đây được coi là một thuốc giảm đau mạnh, dùng để điều trị các chứng đau dữ dội, đau kéo dài do trong thành phần của efferalgan bao gồm paracetamol và Codein.

Efferalgan 500 là Efferalgan được đóng gói với hàm lượng 500 mg. Trong mỗi viên Efferalgan 500 bao gồm 500 mg paracetamol và 30 mg Codein.

Trong các khuyến cáo của Efferalgan là thuốc gì cũng như các tác dụng của Efferalgan cho thấy Efferalgan bao gồm các tác dụng của paracetamol và Codein.

Nếu bạn tìm hiểu về Efferalgan là thuốc gì sẽ thấy đây là tác dụng chính và thường xuyên được nhắc tới của efferalgan. Bởi lẽ, như trong định nghĩa Efferalgan là thuốc gì cũng đã nhắc đến Efferalgan là chất giảm đau tác dụng mạnh và kéo dài bởi lẽ trong thành phần của efferalgan chứa paracetamol và Codein.

Paracetamol là thuốc giảm đau thuốc nhóm NSAID có tác dụng giảm đau thông qua cơ chế ức chế tổng hợp prostaglandin E2, do đó có tác dụng làm giảm tính nhạy cảm của các đầu mút thần kinh gây cảm giác đau đối với các hoá chất trung gian gây đau.

Codein: Codein là thuốc giảm đau thuộc nhóm opiat. Đây là thuốc có tác dụng giảm đau mạnh hơn rất nhiều lần so với các thuốc giảm đau thuộc nhóm NSAID.

Ngoài tác dụng giảm đa, đây cũng là một tác dụng được sử dụng phổ biến của Efferalgan. Efferalgan có tác dụng hạ sốt thông qua cơ chế ức chế men cyclooxygenase, do đó làm giảm sản xuất prostaglandins, giảm chất gây sốt nội sinh, từ đó có tác dụng tăng đào thải nhiệt, giảm sinh nhiệt và hạ nhiệt độ cơ thể.

Như trong định nghĩa Efferalgan là thuốc gì và tác dụng của Efferalgan là gì đã chỉ rõ Efferalgan có tác dụng giảm đau manh và hạ sốt do đó Efferalgan được chỉ định trong các trường hợp:

Sốt do mọi nguyên nhân.

Giảm các chứng đau kéo dài, đau dữ dội do chấn thương, đau bụng, đau cơ, đau răng,đau đầu, đau bụng kinh..

Những người có tiền sử dị ứng với các thành phần của Efferalgan.

Efferalgan không được sử dụng trong các trường hợp đau không rõ nguyên nhân do có thể làm mất đi triệu chứng và gây nên chẩn đoán sai, chẩn đoán nhầm bệnh.

Không dùng Efferalgan cho những người có bệnh lý đường hô hấp như hen phế quản, viêm phổi, bệnh phổi tắc nghẽn mạn tính..và trẻ dưới 4 tuổi do trong thành phần Efferalgan chứa Codein gây ức chế trung tâm hô hấp.

Không dùng cho phụ nữ có thai, phụ nữ đang cho con bú.

Những bệnh nhân suy giảm chức năng gan thận.

Dạng siro Efferalgan 30 mg/ml.

Efferalgan suppositories 150 mg

Efferalgan suppositories 80 mg.

Ngoài dạng viên sủi 500mg như trong định nghĩa Efferalgan là thuốc gì và Efferalgan 500 là thuốc gì có đề cập tới thì Efferalgan có một số dạng khác như:

Dạng viên sủi Efferalgan 500

Người lớn và trẻ trên 18 tuổi: Có thể sử dụng 1 hoặc 2 viên 1 lần, mỗi lần cách nhau 4-6 giờ. Không dùng quá 4

Trẻ dưới 18 tuổi: Dùng 1 viên trong 1 lần cách nhau 4-6 giờ. Liều tối đa 3g trong 1 ngày.

Đối với trẻ trên 4 tuổi: Liều Efferalgan tình theo liều paracetamol 10-15mg/kg/ lần cách nhau 4-6 giờ, không dùng quá 60mg/kg/ngày.

Dạng siro Efferalgan 30mg/ml, Efferalgan suppositories 150mg và Efferalgan suppositories 80 mg

Bên cạnh việc hiểu rõ Efferalgan là thuốc gì thì việc nắm rõ liều dùng Efferalgan cũng rất quan trọng.

Ngoài dạng sủi 500mg, Efferalgan còn được bào chế dưới nhiều hình thức khác. Những loại này thường được sử dụng cho trẻ em với liều tối đa 60mg/kg/ ngày mỗi lần cách nhau 4-6 giờ.

Nếu bạn đã biết đến Efferalgan là thuốc gì? Efferalgan 500 là thuốc gì thì chắc hẳn cũng biết chúng rất dễ sử dụng. Bạn chỉ cần cho thuốc vào 100-200ml nước, chờ chúng hòa tan và có thể sử dụng.

Thuốc Efferalgan 150Mg Là Thuốc Gì? Công Dụng, Liều Dùng, Cách Sử Dụng / 2023

Thuốc Efferalgan 150mg là thuốc gì và được dùng để làm gì?

Efferalgan 150mg trong thành phần của mỗi viên đạn có chứa: Thành phần hoạt chất: paracetamol 150 mg. Tá dược: Các glyceride bán tổng hợp.

Chỉ định điều trị:

Thuốc đạn 150 mg: Điều trị triệu chứng đau nhẹ và trung bình ở trẻ em.

Những điều bạn cần biết trước khi sử dụng thuốc Efferalgan 150mg

Những đối tượng chống chỉ định

Quá mẫn với paracetamol hoặc propacetamol hydrochloride (tiền chất của paracetamol) hoặc với bất kỳ tá dược nào.

Suy gan nặng và bệnh gan hoạt động.

Thuốc dựa trên paracetamol chống chỉ định ở những bệnh nhân bị thiếu máu tán huyết nặng.

Cảnh báo và phòng ngừa

Liều cao hoặc kéo dài của sản phẩm có thể gây ra bệnh gan có nguy cơ cao và thay đổi, thậm chí là nghiêm trọng, ở thận và máu. Không dùng trong khi điều trị mãn tính với các thuốc có thể gây ra cảm ứng monooxygenase ở gan hoặc trong trường hợp tiếp xúc với các chất có thể có tác dụng này.

Paracetamol nên được dùng thận trọng ở những người bị suy thận (độ thanh thải creatinin 30 ml / phút) hoặc suy gan. Trong trường hợp phản ứng dị ứng, chính quyền nên bị đình chỉ. Sử dụng thận trọng trong trường hợp nghiện rượu mãn tính, uống quá nhiều rượu (3 hoặc nhiều đồ uống có cồn mỗi ngày), chán ăn, chứng cuồng ăn hoặc suy nhược, suy dinh dưỡng mãn tính (dự trữ glutathione gan thấp), mất nước, hạ kali máu.

Sử dụng thận trọng ở những đối tượng bị thiếu hụt glucose-6-phosphate dehydrogenase. Trong khi điều trị bằng paracetamol, trước khi dùng bất kỳ loại thuốc nào khác, hãy đảm bảo rằng nó không chứa cùng hoạt chất, vì nếu dùng paracetamol với liều cao, các phản ứng có hại nghiêm trọng có thể xảy ra. Yêu cầu bệnh nhân liên hệ với bác sĩ trước khi liên kết với bất kỳ loại thuốc nào khác.

Trong trường hợp sử dụng kéo dài, nên theo dõi chức năng gan và thận và tình trạng ứ máu. Trong trường hợp phản ứng dị ứng, chính quyền nên bị đình chỉ. Yêu cầu bệnh nhân liên hệ với bác sĩ trước khi liên kết với bất kỳ loại thuốc nào khác. Trong trường hợp sử dụng kéo dài, nên theo dõi chức năng gan và thận và tình trạng ứ máu.

Trong trường hợp phản ứng dị ứng, chính quyền nên bị đình chỉ. Yêu cầu bệnh nhân liên hệ với bác sĩ trước khi liên kết với bất kỳ loại thuốc nào khác. Trong trường hợp sử dụng kéo dài, nên theo dõi chức năng gan và thận và tình trạng ứ máu. Trong trường hợp phản ứng dị ứng, chính quyền nên bị đình chỉ.

Tương tác thuốc và các dạng tương tác khác

Paracetamol có thể làm tăng khả năng tác dụng phụ khi dùng đồng thời với các thuốc khác. Việc sử dụng paracetamol có thể can thiệp vào việc xác định uricemia (bằng phương pháp acid phosphotungstic) và với glycemia (bằng phương pháp glucose-oxyase-peroxidase).

Trong khi điều trị bằng thuốc chống đông đường uống, nên giảm liều. Thuốc gây ra monooxygenase Sử dụng hết sức thận trọng và được kiểm soát chặt chẽ trong quá trình điều trị mãn tính với các thuốc có thể xác định cảm ứng của monooxygenase ở gan hoặc trong trường hợp tiếp xúc với các chất có thể có tác dụng này (ví dụ rifampicin, cimetidine, thuốc chống động kinh như glutethimide phenobarbital, carbamazepin).

Sử dụng phenytoin đồng thời với phenytoin có thể làm giảm hiệu quả của paracetamol và tăng nguy cơ nhiễm độc gan. Bệnh nhân dùng phenytoin nên tránh dùng paracetamol liều cao và / hoặc mạn tính. Bệnh nhân cần được theo dõi bằng chứng nhiễm độc gan. Probenecid Probenecid gây giảm ít nhất hai lần độ thanh thải paracetamol bằng cách ức chế sự liên hợp của nó với axit glucuronic.

Nên giảm liều paracetamol khi dùng chung với probenecid. Salicylamide Salicylamide có thể kéo dài nửa đời thải trừ (t½) của paracetamol. Bệnh nhân dùng phenytoin nên tránh dùng paracetamol liều cao và / hoặc mạn tính. Bệnh nhân cần được theo dõi bằng chứng nhiễm độc gan. Probenecid Probenecid gây giảm ít nhất hai lần độ thanh thải paracetamol bằng cách ức chế sự liên hợp của nó với axit glucuronic.

Nên giảm liều paracetamol khi dùng chung với probenecid. Salicylamide Salicylamide có thể kéo dài nửa đời thải trừ (t½) của paracetamol. Bệnh nhân dùng phenytoin nên tránh dùng paracetamol liều cao và / hoặc mạn tính. Bệnh nhân cần được theo dõi bằng chứng nhiễm độc gan. Probenecid Probenecid gây giảm ít nhất hai lần độ thanh thải paracetamol bằng cách ức chế sự liên hợp của nó với axit glucuronic. Nên giảm liều paracetamol khi dùng chung với probenecid.

Salicylamide Salicylamide có thể kéo dài nửa đời thải trừ (t½) của paracetamol. Probenecid Probenecid gây giảm ít nhất hai lần độ thanh thải paracetamol bằng cách ức chế sự liên hợp của nó với axit glucuronic.

Nên giảm liều paracetamol khi dùng chung với probenecid. Salicylamide Salicylamide có thể kéo dài nửa đời thải trừ (t½) của paracetamol. Probenecid Probenecid gây giảm ít nhất hai lần độ thanh thải paracetamol bằng cách ức chế sự liên hợp của nó với axit glucuronic. Nên giảm liều paracetamol khi dùng chung với probenecid. Salicylamide Salicylamide có thể kéo dài nửa đời thải trừ (t½) của paracetamol.

Hướng dẫn cách sử dụng thuốc Efferalgan 150mg

Phương pháp quản lý Sử dụng trực tràng. Vị trí học Ở trẻ em, chế độ liều lượng dựa trên trọng lượng cơ thể phải được tôn trọng và do đó phải chọn công thức thích hợp. Mối tương quan giữa tuổi và cân nặng chỉ mang tính biểu thị. Do nguy cơ độc tính cục bộ, không nên dùng thuốc đạn quá 4 lần một ngày và thời gian điều trị trực tràng nên càng ngắn càng tốt. Quản lý thuốc đạn trong trường hợp tiêu chảy không được khuyến cáo.

Thuốc đạn 150 mg Công thức này được dành riêng cho trẻ em có trọng lượng cơ thể từ 8 kg đến 13 kg (tuổi từ 6 tháng đến 2 tuổi). Liều lượng là thuốc đạn 150 mg, được lặp lại, nếu cần thiết, sau một khoảng thời gian ít nhất là 6 giờ, không vượt quá 3 viên đạn cho trẻ em cân nặng dưới 10 kg và 4 viên đạn mỗi ngày cho trẻ em nặng từ 10 kg trở lên. Chính quyền thường xuyên tránh đu dây đau hoặc sốt.

Ở trẻ em, khoảng cách giữa các cơ quan hành chính nên đều đặn, cả ngày lẫn đêm và tốt nhất là ít nhất là 6 giờ. Suy thận Trong suy thận nặng (độ thanh thải creatinin dưới 10 ml / phút), khoảng cách giữa các chính quyền nên ít nhất là 8 giờ. và tốt nhất nên là ít nhất 6 giờ. Suy thận Trong suy thận nặng (độ thanh thải creatinin dưới 10 ml / phút), khoảng cách giữa các chính quyền nên ít nhất là 8 giờ. và tốt nhất nên là ít nhất 6 giờ. Suy thận Trong suy thận nặng (độ thanh thải creatinin dưới 10 ml / phút), khoảng cách giữa các chính quyền nên ít nhất là 8 giờ.

Tác dụng không mong muốn

Rối loạn hệ thống máu và bạch huyết Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, giảm bạch cầu

Thay đổi đường tiêu hóa Tiêu chảy, đau bụng

Rối loạn hệ thống gan mật. Tăng men gan

Rối loạn hệ thống miễn dịch Sốc phản vệ, phù Quincke, phản ứng quá mẫn

Điều tra chẩn đoán Giảm giá trị INR, tăng giá trị INR

Rối loạn da và mô dưới da Mề đay, ban đỏ, phát ban

Thay đổi trong hệ thống mạch máu Hạ huyết áp (như một triệu chứng của sốc phản vệ)

Trong trường hợp quá liều, paracetamol có thể gây ra sự phân giải tế bào gan có thể tiến triển đến hoại tử lớn và không thể đảo ngược.

Mang thai và cho con bú

Kinh nghiệm lâm sàng với việc sử dụng paracetamol trong khi mang thai và cho con bú còn hạn chế. Dữ liệu dịch tễ học khi mang thai về việc sử dụng liều điều trị paracetamol đường uống cho thấy rằng không có tác dụng không mong muốn xảy ra ở phụ nữ mang thai hoặc sức khỏe của thai nhi hoặc ở trẻ sơ sinh.

Các nghiên cứu sinh sản với paracetamol cho thấy không có dị tật hoặc ảnh hưởng đến thai nhi. Paracetamol, tuy nhiên, chỉ được sử dụng trong khi mang thai sau khi đánh giá cẩn thận tỷ lệ rủi ro / lợi ích. Lactation Paracetamol được bài tiết với lượng nhỏ trong sữa mẹ. Phát ban đã được báo cáo ở trẻ bú mẹ. Tuy nhiên, việc sử dụng paracetamol được coi là tương thích với việc cho con bú.

Tác Dụng Của Thuốc Efferalgan 500Mg / 2023

Thuốc efferalgan 500mg được sử dụng trong những trường hợp điều trị chứng bệnh như đau đầu, sốt, đau răng, đau bụng kinh…với tác dụng nhanh chóng và hiệu quả. Và để có thể hiệu rõ hơn về: Tác dụng của thuốc efferalgan 500mg thì mời các bạn cùng theo dõi nội dung của bài viết sau đây.

Nhóm Dược lý: Thuốc giảm đau, hạ sốt, Nhóm chống viêm không Steroid, Thuốc điều trị Gút và các bệnh xương khớp

Tên khác: Acetaminophen

Dạng bào chế: Viên nang, viên nén giải phóng kéo dài, viên nén bao phim, thuốc đạn, dung dịch treo, gói để pha dung dịch

Thành phần: Acetaminophen

Dược lực: Paracetamol là thuốc giảm đau hạ sốt không steroid

Tác dụng của thuốc efferalgan 500mg

Những trường hợp được chỉ định sử dụng thuốc efferalgan 500mg

Thuốc efferalgan 500mg được sử dụng trong việc điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa.

Thuốc efferalgan 500mg được dùng để giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ và vừa: đau đầu, đau răng, đau bụng kinh…

Thuốc efferalgan 500mg dùng để giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng.

Thuốc efferalgan 500mg là thuốc thay thế salicylat để giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt.

Thuốc efferalgan 500mg dùng để giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, khi sốt có thể có hại hoặc khi hạ sốt nói chung không đặc hiệu, không ảnh hưởng đến tiến trình của bệnh cơ bản và có thể che lấp tình trạng bệnh của người bệnh.

Những trường hợp chống chỉ định khi sử dụng thuốc efferalgan 500mg

Bệnh nhân nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, hoặc gan.

Bệnh nhân quá mẫn với paracetamol.

Bệnh nhân thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

Những trường hợp cần thận trọng khi sử dụng thuốc efferalgan 500mg

Thuốc efferalgan 500mg tương đối không độc với liều điều trị.

Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay, những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch, và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra.

Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p – aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn.

Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng thuốc efferalgan 500mg .

Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng thuốc efferalgan 500mg .

Phải dùng thuốc efferalgan 500mg thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.

Không sử dụng rượu bia trong quá trình điều trị với thuốc efferalgan 500mg, để phòng tránh nhiễm độc gan.

Cần thận trọng và chỉ dụng trong những trường hợp cần thiết đối với phụ nữ có thai.

Những tác dụng không mong muốn khi sử dụng thuốc efferalgan 500mg

Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra.

Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc.

Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, chuốc efferalgan 500mg đã gây giảm bạch cầu trungtính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.

Những tác dụng không mong muốn ít gặp: ban da, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu, thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Những tác dụng không mong muốn hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.

Liều lượng khi sử dụng thuốc efferalgan 500mg

Thuốc efferalgan 500mg thường dùng uống.

Đối với người bệnh không uống được có thể dùng dạng thuốc đạn đặt trực tràng, tuy vậy liều trực tràng cần thiết để có cùng nồng độ huyết tương có thể cao hơn liều uống.

Không được dùng thuốc efferalgan 500mg để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em. Trong trường hợp cần thiết phải có sử chỉ dẫn và giám sát của bác sĩ.

Không dùng thuốc efferalgan 500mg cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao trên 39,5 độ C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát. Trong trường hợp cần thiết phải được chỉ định và thực hiện dưới sự giám sát của bác sĩ.

Để tránh trưởng hợp sử dụng thuốc efferalgan 500mg quá liều ở trẻ nhỏ trong trường hợp điều trị giảm dau và hạ sốt, thì không nên dùng quá 5 liều và phải thực hiện theo những hướng dẫn của bác sĩ.

Để giảm đau hoặc hạ sốt cho người lớn và trẻ em trên 11 tuổi, liều thuốc efferalgan 500mg thường dùng hoặc đưa vào trực tràng là 325 – 650 mg, cứ 4 – 6 giờ một lần khi cần thiết nhưng không quá 4 g một ngày, liều một lần lớn hơn 1 g có thể hữu ích để giảm đau ở một số người bệnh.

Để giảm đau hoặc hạ sốt, trẻ em có thể uống hoặc đưa vào trực tràng cứ 4 – 6 giờ một lần khi cần: trẻ em 1 – 2 tuổi, 120 mg, trẻ em 4 – 11 tháng tuổi, 80 mg; và trẻ em tới 3 tháng tuổi, 40 mg. Liều trực tràng cho trẻ em dưới 2 tuổi dùng tuỳ theo mỗi bệnh nhi.

Rate this post

*Lưu ý: Các thông tin về thuốc trên chúng tôi chỉ mang tính chất tham khảo. Khi dùng thuốc cần tuyệt đối tuân theo theo hướng dẫn của Bác sĩ. Chúng tôi không chịu trách nhiệm về bất cứ hậu quả nào xảy ra do tự ý dùng thuốc dựa theo các thông tin trên tacdungcuathuoc.com

Thuốc Efferalgan Có Công Dụng Gì? / 2023

Lưu ý: Tài liệu này chứa thông tin tác dụng phụ về acetaminophen. Một số dạng bào chế được liệt kê trên trang này có thể không áp dụng cho nhãn hiệu Efferalgan.

Dành cho người tiêu dùng

Áp dụng cho acetaminophen : viên nang, viên nang chứa đầy chất lỏng, thuốc tiên, chất lỏng, bột, dung dịch, thuốc đạn, hỗn dịch, xi-rô, máy tính bảng, viên nhai, thuốc tan rã, viên nén giải phóng

Các dạng bào chế khác:

dung dịch tiêm tĩnh mạch

Cùng với các tá dụng cần thiết của nó, acetaminophen (thành phần hoạt chất có trong Efferalgan) có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn. Mặc dù không phải tất cả các tác dụng phụ này có thể xảy ra, nhưng nếu chúng xảy ra, chúng có thể cần được chăm sóc y tế.

Kiểm tra với bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu có bất kỳ tác dụng phụ nào sau đây xảy ra trong khi dùng acetaminophen:

Hiếm hoi

Phân có máu hoặc đen, hắc ín

nước tiểu có máu hoặc đục

sốt có hoặc không có ớn lạnh (không xuất hiện trước khi điều trị và không phải do tình trạng đang điều trị)

đau ở lưng dưới và / hoặc bên (nặng và / hoặc sắc)

xác định các đốm đỏ trên da

phát ban da , nổi mề đay , hoặc ngứa

đau họng (không xuất hiện trước khi điều trị và không gây ra bởi tình trạng đang được điều trị)

lở loét, loét hoặc đốm trắng trên môi hoặc trong miệng

lượng nước tiểu giảm đột ngột

chảy máu bất thường hoặc bầm tím

mệt mỏi hoặc yếu đuối bất thường

mắt vàng hoặc da

Nhận trợ giúp khẩn cấp ngay lập tức nếu có bất kỳ triệu chứng quá liều nào sau đây xảy ra trong khi dùng acetaminophen:

Triệu chứng quá liều

Bệnh tiêu chảy

tăng tiết mồ hôi

ăn mất ngon

buồn nôn hoặc nôn

co thắt dạ dày hoặc đau

sưng, đau hoặc đau ở vùng bụng trên hoặc vùng bụng

Dành cho chuyên gia chăm sóc sức khỏe

Áp dụng cho acetaminophen: bột hỗn hợp, dung dịch tiêm tĩnh mạch, viên uống, sủi bọt dạng hạt, chất lỏng uống, bột uống để pha, uống, viên uống, viên uống, thuốc uống, thuốc uống, thuốc giải phóng kéo dài

Chung

Nói chung, acetaminophen (thành phần hoạt chất có trong Efferalgan) được dung nạp tốt khi dùng với liều cách điều trị bệnh thoái hóa cột sống. Các phản ứng bất lợi thường được báo cáo nhất bao gồm buồn nôn, nôn, táo bón . Đau tại chỗ tiêm và phản ứng tại chỗ tiêm đã được báo cáo với sản phẩm IV. [ Tham khảo ]

Gan

Phổ biến (1% đến 10%): Tăng aspartate aminotransferase

Hiếm (dưới 0,1%): Tăng transaminase gan

Tần suất không được báo cáo : Suy gan [ Ref ]

Tiêu hóa

Rất phổ biến (10% trở lên): Buồn nôn (lên đến 34%), Nôn (lên đến 15%)

Thường gặp (1% đến 10%): Đau bụng , tiêu chảy, táo bón, khó tiêu , bụng to

Tần suất không được báo cáo : Khô miệng [ Ref ]

Quá mẫn

Báo cáo đưa ra thị trường : Sốc phản vệ , phản ứng quá mẫn [ Ref ]

Huyết học

Thường gặp (1% đến 10%): Thiếu máu, xuất huyết sau phẫu thuật

Rất hiếm (dưới 0,01%): Giảm tiểu cầu , giảm bạch cầu, giảm bạch cầu trung tính [ Ref ]

Da liễu

Thường gặp (1% đến 10%): Phát ban, ngứa

Hiếm gặp (dưới 0,1%): Phản ứng da nghiêm trọng như viêm mủ màng cứng tổng quát cấp tính, hội chứng Stevens-Johnson và hoại tử biểu bì độc hại

Rất hiếm (dưới 0,01%): Phản ứng pemphigoid , nổi mẩn đỏ, hội chứng Lyell

: [ Tham khảo ]

Hô hấp

Thường gặp (1% đến 10%): Khó thở , âm thanh hơi thở bất thường, phù phổi , thiếu oxy, tràn dịch màng phổi , hành lang, thở khò khè, ho [ Ref ]

Tim mạch

Thường gặp (1% đến 10%): Phù ngoại biên , tăng huyết áp, hạ huyết áp , nhịp tim nhanh , đau ngực [ Ref ]

Chuyển hóa

Thường gặp (1% đến 10%): Hạ kali máu , tăng đường huyết [ Ref ]

Hệ thần kinh

Thường gặp (1% đến 10%): Nhức đầu , chóng mặt

Tần suất không được báo cáo : Dystonia

Cơ xương khớp

Thường gặp (1% đến 10%): Co thắt cơ bắp, trismus

Tâm thần

Thường gặp (1% đến 10%): Mất ngủ , lo lắng

Bộ phận sinh dục

Thường gặp (1% đến 10%): thiểu niệu

Địa phương

Thường gặp (1% đến 10%): Đau tại chỗ tiêm truyền, phản ứng tại chỗ tiêm

Mắt

Thường gặp (1% đến 10%): Phù ngoại biên

Khác

Thường gặp (1% đến 10%): Pyrexia, mệt mỏi

Hiếm (0,01% đến 0,1%): Khó chịu

More: https://www.drugs.com/sfx/efferalgan-side-effects.html

Bạn đang đọc nội dung bài viết Efferalgan Là Thuốc Gì? Tác Dụng Và Cách Dùng Hiệu Quả Efferalgan / 2023 trên website Comforttinhdauthom.com. Hy vọng một phần nào đó những thông tin mà chúng tôi đã cung cấp là rất hữu ích với bạn. Nếu nội dung bài viết hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!